13/10/16
70
34
18
29
Chào các bác, em có câu hỏi mà chắc nhiều bác cũng đang phân vân. Em đang có căn nhà cấp 4 tại số 636 Phạm Văn Bạch, Gò Vấp có đặc điểm như sau:
  • Kích thước 4x16
  • Nhà nát cấp 4 đang cho thuê 10tr/tháng.
  • Có hẻm thông phía sau rộng 6m (2 mặt tiền trước sau)

Em muốn xin ý kiến là có nên đập đi xây lại để cho thuê được nhiều tiền hơn không. Nên xây như thế nào để tối ưu lợi nhuận trên vốn xây dựng (xây 2 tầng hay xây hết phép là 4 tầng). Em có khảo giá sơ bộ thì nhà nguyên căn, 4 tầng, mặt tiền đang cho thuê khoảng 25-30tr/tháng. Các bác làm xây dựng cho em xin chi phí sơ bộ với nhé.

.... Các bác làm xây dựng cho em xin chi phí sơ bộ với nhé.​
Nhà chị 64m2 thì mật độ xây dựng là 94%, tức là được xây 60m2 còn 4m2 được làm sân. Chị xây 2 tầng thì chi phí trọn gói là 880 triệu (mái tôn móng băng, ban công ra 1.2m) hoặc 940 triệu (mái bê tông móng băng, ban công lầu ra 1.2m). Chị xây 4 tầng thì chi phí trọn gói là 1 tỷ 640 triệu (mái bê tông móng ép cọc bê tông, ban công các lầu ra 1.2m).​
Thông thường thì giá xây nhà năm sau cao hơn năm trước, do giá xây dựng đi theo giá nhân công, giá vật tư, nên nếu chi phí đầu tư cho phép thì chị nên xây hết phép, nếu xây 2 tầng trước sau này nâng tầng thêm thành 4 tầng thì chi phí sẽ cao hơn làm 1 lần 4 tầng, lại ảnh hưởng sinh hoạt các tầng bên dưới.​

Hạng B2
2/1/20
111
237
43
nếu cho thuê phòng, thì xây cao tối đa để có diện tích
cho thuê nguyên căn thì phải tính thêm mục đích sử dụng

• Like
Reactions: Pine.
13/10/16
70
34
18
29
Nhà chị 64m2 thì mật độ xây dựng là 94%, tức là được xây 60m2 còn 4m2 được làm sân. Chị xây 2 tầng thì chi phí trọn gói là 880 triệu (mái tôn móng băng, ban công ra 1.2m) hoặc 940 triệu (mái bê tông móng băng, ban công lầu ra 1.2m). Chị xây 4 tầng thì chi phí trọn gói là 1 tỷ 640 triệu (mái bê tông móng ép cọc bê tông, ban công các lầu ra 1.2m).​

Thông thường thì giá xây nhà năm sau cao hơn năm trước, do giá xây dựng đi theo giá nhân công, giá vật tư, nên nếu chi phí đầu tư cho phép thì chị nên xây hết phép, nếu xây 2 tầng trước sau này nâng tầng thêm thành 4 tầng thì chi phí sẽ cao hơn làm 1 lần 4 tầng, lại ảnh hưởng sinh hoạt các tầng bên dưới.​

Cám ơn bác rất nhiều. Cho em hỏi thêm chút là chi phí này đã gồm hoàn thiện như sơn nội thất, thiết bị vệ sinh rồi phải không ạ? Mặt phía sau có 1 con hẻm 6m em có thể làm ban công không? Nếu xây 4 tầng cho thuê dịch vụ thì nên làm thêm thang máy phải không ạ? Nếu như vậy thì chi phí phát sinh thêm có nhiều không ạ? Cám ơn bác.

Cám ơn bác rất nhiều. Cho em hỏi thêm chút là chi phí này đã gồm hoàn thiện như sơn nội thất, thiết bị vệ sinh rồi phải không ạ? Mặt phía sau có 1 con hẻm 6m em có thể làm ban công không? Nếu xây 4 tầng cho thuê dịch vụ thì nên làm thêm thang máy phải không ạ? Nếu như vậy thì chi phí phát sinh thêm có nhiều không ạ? Cám ơn bác.
Hẻm sau 6m chị vẫn được làm ban công ra 0.9m, nếu chị làm tất cả các lầu đều có phần ban công mặt sau này thì chi phí cộng thêm là 65 triệu. Nếu chị đầu tư được thêm thang máy làm căn hộ dv, văn phòng thì nên làm, chi phí thang máy tính luôn tất cả các phần làm hố pít, khung bao thang và thang máy mức kinh tế tốt nhất là 450 triệu. Chi phí đã bao gồm các nội dung như chị nêu.​

• Like
13/10/16
70
34
18
29
Hẻm sau 6m chị vẫn được làm ban công ra 0.9m, nếu chị làm tất cả các lầu đều có phần ban công mặt sau này thì chi phí cộng thêm là 65 triệu. Nếu chị đầu tư được thêm thang máy làm căn hộ dv, văn phòng thì nên làm, chi phí thang máy tính luôn tất cả các phần làm hố pít, khung bao thang và thang máy mức kinh tế tốt nhất là 450 triệu. Chi phí đã bao gồm các nội dung như chị nêu.​

Cám ơn bác rất nhiều ạ

Hạng B1
9/10/18
71
397
63
Nếu làm thang máy thì phải chừa kích thước
hết bao nhiêu cho cái khoản thang này @ktVIP thân mến ới...

• Like
Reactions: Sand
Nếu làm thang máy thì phải chừa kích thước​
hết bao nhiêu cho cái khoản thang này @ktVIP thân mến ới...​
A/c chừa phủ bì (kể cả khung bao thang) ngang 2m sâu 2.2m là thang 500kg đi thoải mái 4 người, max 6 người, nếu hẹp hơn thì chừa ít hơn chút cũng được: 2mx2m, 1.8mx2m,...tối thiểu là 1.5mx1.5m. Còn loại nhỏ 1mx1m thì khung bao thang làm bằng sắt ốp kính/cemboard xung quanh, cửa thang làm dạng bản lề mở tay như cửa phòng.​

• Like
Hạng D
2/3/11
2.435
29.201
113
Hoặc để cấp 4 hoặc nên xây cho hết. Xây lỡ dở sau này bán cũng uổng vì người ta tính công phá dỡ tốn kém đó vô giá mua sẽ cân nhắc về giá.

• Love
Reactions: Truongf8r