12/10/07
2.646
10.496
113
Đất rừng mà chuyển qua sổ đỏ thổ cư được thì nó phải có quy trình gặm nhấm từ từ. Đôi khi mất tới hàng chục năm, nếu chính quyền khu đó đỏ quá: 1/ Cất nhà lụi bằng tôn, tre lá tạm bợ để làm chòi canh rẫy. 2/ Làm đường bê tông nhỏ 1m, sau lên 2-3m. Ai hỏi thì gãi đầu gãi tai, kêu là cho xe vô lấy nông sản khỏi bị lún. 3/ phân lô bán đất nông nghiệp cho nhiều người. 4/ Nhiều nhà tạm lại mọc lên bám theo trục đường bê tông. 5/ Khi đã ở đông, hình thành điểm dân cư thì chính quyền sở tại bắt đầu xin chỉ đạo cấp trên cho nó vô quy hoạch cụm nông thôn của phường xã. Đây điều kiện quan trọng nhất để Sở TNMT xem xét cho chuyển đổi quy hoạch những thửa đất nhỏ, bám sát trục đường bê tông nông thôn qua thổ cư.

Đi nguyên một mảng rừng lớn qua đất thổ cư thì chỉ có 2 trường hợp: 1/ Có quy hoạch bài bản của tỉnh, đã trình thủ tướng kí, được phép rồi. 2/ Quan tham làm liều, lách luật, kí cho phép chuyển đổi hình thức sử dụng đất từ đầu tư du lịch sinh thái qua đất ở. Đà Lạt từng bị phanh phui vài vụ bán biệt thự sinh thái dưới khu du lịch hồ Tuyền Lâm cách đây chục năm.

Không bao giờ có chuyện mấy thằng dân đen có thể tự ý cào hàng hecta rừng ra làm dự án rồi gân cổ cãi rằng đây là đất nhà tao có sổ, tao có quyền làm đường phân lô... Bài học từ bọn Ali33 mới năm ngoái năm kia thôi.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
30/9/19
1.509
5.166
113
Santa Ana
Đất rừng mà chuyển qua sổ đỏ thổ cư được thì nó phải có quy trình gặm nhấm từ từ. Đôi khi mất tới hàng chục năm, nếu chính quyền khu đó đỏ quá: 1/ Cất nhà lụi bằng tôn, tre lá tạm bợ để làm chòi canh rẫy. 2/ Làm đường bê tông nhỏ 1m, sau lên 2-3m. Ai hỏi thì gãi đầu gãi tai, kêu là cho xe vô lấy nông sản khỏi bị lún. 3/ phân lô bán đất nông nghiệp cho nhiều người. 4/ Nhiều nhà tạm lại mọc lên bám theo trục đường bê tông. 5/ Khi đã ở đông, hình thành điểm dân cư thì chính quyền sở tại bắt đầu xin chỉ đạo cấp trên cho nó vô quy hoạch cụm nông thôn của phường xã. Đây điều kiện quan trọng nhất để Sở TNMT xem xét cho chuyển đổi quy hoạch những thửa đất nhỏ, bám sát trục đường bê tông nông thôn qua thổ cư.

Đi nguyên một mảng rừng lớn qua đất thổ cư thì chỉ có 2 trường hợp: 1/ Có quy hoạch bài bản của tỉnh, đã trình thủ tướng kí, được phép rồi. 2/ Quan tham làm liều, lách luật, kí cho phép chuyển đổi hình thức sử dụng đất từ đầu tư du lịch sinh thái qua đất ở. Đà Lạt từng bị phanh phui vài vụ bán biệt thự sinh thái dưới khu du lịch hồ Tuyền Lâm cách đây chục năm.

Không bao giờ có chuyện mấy thằng dân đen có thể tự ý cào hàng hecta rừng ra làm dự án rồi gân cổ cãi rằng đây là đất nhà tao có sổ, tao có quyền làm đường phân lô... Bài học từ bọn Ali33 mới năm ngoái năm kia thôi.
Vậy là tương lai chắc khó có cửa dự án "du lịch sinh thái" nào chuyển qua được đất ở hả bác @churongdat ?

Chỉnh sửa cuối:
12/10/07
2.646
10.496
113
Vậy là tương lai chắc khó có cửa dự án "du lịch sinh thái" nào chuyển qua được đất ở hả bác @churongdat ?
Theo tôi nghĩ nếu là dự án lớn thì không ai dám chuyển, thời buổi này bị soi dữ lắm. Chỉ có thể sang nhượng khai thác theo dạng nhượng quyền sử dụng 50 năm (có lác đác vài dự án rao rồi). Mấy cái này tôi không quan tâm nên không nhớ tên.

Đất dân mà dính quy hoạch "Du lịch sinh thái rừng" thì càng khó. Hơn nửa năm trước tôi đã chui vô khu Sở Lăng coi miếng đất khá đẹp, giá ok, nhưng nằm trọn trong khu quy hoạch "Du lịch sinh thái rừng", đành ngậm ngùi bỏ đi. Mua về chỉ có thể làm chòi canh rẫy, muốn cất nhà phải chung chi rất cực mà không được công nhận.

Nếu bác nào thuộc trường phái bỏ phố lên rừng, thích sống kiểu hoang sơ, không cần nhà cao cửa rộng thì có thể mua dạng này cho rẻ mà lại được sống yên tĩnh, hòa mình với thiên nhiên. Lập một xóm Sài gòn trong rừng cũng hay lắm.

Hạng B2
13/9/18
146
246
43
38
Giá có mắc ko anh? 2000m tầm nhiêu ah?
đất đơn dương cũng khá cao đấy
mình còn 1 miếng 500m2 khu Đạ Ròn full thổ cư , giá 1 tỷ 4
bạn mà tìm được đất nông nghiệp thì rẻ hơn
nhưng cũng phải cỡ 1 tỷ/1000m2

• Like
Reactions: Marygold
Hạng B2
22/4/20
193
363
63
Cái hình ở thủy điện Rào Trăng 3 mà lại ghi là ở Đà Lạt?
Đù!
@binhyen2000: Sao bạn xạo dữ! Tào lao, phét lác kinh! Bị tuột quần vầy, có ngượng không bạn? :D
Đừng nói post nhầm nha!
Ồ, thật sự xin lỗi các bác. Hôm trước ngồi cafe với bạn, nhân nói tới Đà Lạt, bạn em bắn tấm hình này qua. Em không nghĩ bạn em xạo, chắc cũng bị gạt thôi.
Em không phải người Đà Lạt, nhưng có nhiều tình cảm với nơi này nên hơi giận khi xem hình. Dạo này cũng bận nhiều việc nên em không có thời gian kiểm chứng rõ thông tin. Dù sao cũng gây ra sóng gió tranh luận không đáng có, nên em thành thật xin lỗi bác chủ topic, bác Rồng và các bác ở đây. Em sẽ đính chính lại thông tin lên bài post cũ.
À, chuyện tuột quần, bác Ali nói hơi quá rồi. Nếu em là phụ nữ và bác là đàn ông thì sao, còn ngược lại thì sao. Bác muốn thấy em ngượng lắm sao ? Em cũng công nhận bài post của em tào lao, nhưng em không nói xạo hay phét lác. Em chỉ nói cái em biết lúc đó (mà sau này em mới biết nó sai).

Hạng B2
13/9/18
146
246
43
38
Đạ Ròn có gần QL ko anh ?
cách QL 20 6km
khu này toàn dân làm nông nghiệp , chứ chẳng có j khác ...
nằm trên đường xuống đèo Ngoạn Mục
mua để dành đấy thôi chứ chả có mục đích j cụ thể cả

trước đất Đức Trọng còn rẻ thì cũng xấp xỉ Đà Lạt , ko đủ tiền mua nên dạt vào trong này =.=! giờ muốn mua gần Đà Lạt giá rẻ thì chỉ có Lâm Hà với Đơn Dương thôi

Hạng B2
29/1/18
491
1.082
103
56
cách QL 20 6km
khu này toàn dân làm nông nghiệp , chứ chẳng có j khác ...
nằm trên đường xuống đèo Ngoạn Mục
mua để dành đấy thôi chứ chả có mục đích j cụ thể cả

trước đất Đức Trọng còn rẻ thì cũng xấp xỉ Đà Lạt , ko đủ tiền mua nên dạt vào trong này =.=! giờ muốn mua gần Đà Lạt giá rẻ thì chỉ có Lâm Hà với Đơn Dương thôi
Vậy cũng ok mà anh, mình biết khu này vì hàng năm đi DL 6-7 lần...chỗ nào cũng tạt vô...hihi

Hạng D
24/10/15
3.602
2.473
113
33
các bác thật có tâm đi nói cho người khác biêt đất BL đang tăng giá, chắc giúp mọi người thoát nghèo, nên trao bằng khen :D

• Like
Reactions: Anh246 and Tran hà