Hạng D
28/10/19
1.242
4.368
113
Dạ, đúng a. Muốn so sánh phải đưa cùng hệ quy chiếu. Chứ hỏi con gà với con vịt, con nào ăn ngon thì khó a.
Nếu kinh doanh cùng chi phí đầu tư hoạt động, mặt nào sinh lợi tốt hơn thì mặt đó giá trị hơn. Em thấy kể cả homestay hay cafe mặt sông lợi hơn mặt đường a.

Hạng C
23/5/12
663
832
93
Dạ, đúng a. Muốn so sánh phải đưa cùng hệ quy chiếu. Chứ hỏi con gà với con vịt, con nào ăn ngon thì khó a.
Nếu kinh doanh cùng chi phí đầu tư hoạt động, mặt nào sinh lợi tốt hơn thì mặt đó giá trị hơn. Em thấy kể cả homestay hay cafe mặt sông lợi hơn mặt đường a.
Thấy giống đang mô tả mấy miếng ven sông đường Dương Văn Hạnh mở Lý Nhơn- Cần Giờ ghê. Nguyên miếng đất vườn 1 mặt giáp sông, 1 mặt là mặt tiền Dương Văn Hạnh

Hạng D
28/10/19
1.242
4.368
113
Thấy giống đang mô tả mấy miếng ven sông đường Dương Văn Hạnh mở Lý Nhơn- Cần Giờ ghê. Nguyên miếng đất vườn 1 mặt giáp sông, 1 mặt là mặt tiền Dương Văn Hạnh
Em hỏi chung chung đất ven sông thôi ạ, không phải Cần Giờ vì em không rành nơi đó.
Theo thống kê (không chính thức) thì nhà/ biệt thự view sông có giá cao hơn trung bình 30% - 37% so với nhà/ biệt thự không view sông (mà view có khi vẫn chưa phải ven, kề sông. Ở Q.9 em thấy có nhiều nhà vườn vài ngàn m2 ven sông luôn ạ). Thêm nữa, mức tăng trưởng khá tốt theo thời gian (ý nói nhu cầu người có tiền chấp nhận ưu tiên sức khỏe, môi trường sạch khuynh hướng tăng dần), ngoài ra nó có khuynh hướng khan hiếm hơn.
Ở câu nói của bác, em rút thêm nhận định: không phải nơi nào đất ven sông và không ven sông cũng có mức chênh lệch giống nhau. Giả sử nói đất ven/ gần biển, rõ ràng đất bãi biển đẹp, nổi tiếng (ví dụ Mũi Né) có giá chênh lệch với đất thị tứ, chợ nhiều (cũng Mũi Né). Ngược lại đất biển Cần Giờ em nghĩ chẳng thể mắc hơn đất thị tứ, chợ nơi đó. Vì ai đi tắm biển Cần Giờ cho dù khá gần saigon, nhưng khu thị tứ, chợ búa Cần Giờ vẫn buôn bán kinh doanh sinh sống bình thường.
Vậy ven sông, hồ, biển...còn xét thêm vị trí, sự ưa thích và khả năng kinh doanh/ dịch vụ nơi đó ntn nữa ạ.

Hạng B2
27/8/13
254
443
63
Được công nhận nếu nó có thể hiện trên sổ. Nó chỉ bị ảnh hưởng bởi quy hoạch và vì thế nó bị hạn chế một số quyền sử dụng.
Bác rành nên tiện thể e hỏi bác luôn vấn đề của em. e định mua 1 miếng giáp hồ. thì có bị trừ ranh giới hành lang an toàn ko bác
Đất nằm thứ tự như thế này: Đường nhựa - đất 20mx80m-Hồ.
Em muốn mua xây căn nhà vườn mà phân vân quá
Tks bác

Tập Lái
16/1/20
2
0
1
39
Em có miếng 6 sào vừa giáp sông, vừa giáp đường (hẻm 4m) ở khu vườn bưởi Đồng Nai. ko biết có bác nào có nhã ý ko nhỉ? :)

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Bác rành nên tiện thể e hỏi bác luôn vấn đề của em. e định mua 1 miếng giáp hồ. thì có bị trừ ranh giới hành lang an toàn ko bác
Đất nằm thứ tự như thế này: Đường nhựa - đất 20mx80m-Hồ.
Em muốn mua xây căn nhà vườn mà phân vân quá
Tks bác
Hồ vẫn có hành lang bảo vệ, bác xây nhà thì sẽ chuyển mục đích sử dụng đất, cơ quan quản lý sẽ fixed khu vực bác được xây nhà, ngoài khu vực đó bác ko betong cốt thép sát hồ và trên đất nông nghiệp là được.

• Like
Reactions: ba5hue
Tập Lái
3/4/12
33
3
8
11
Sài gòn
Đây là đất xen cài với đất ở, dự kiến là đất biệt thự. Số thửa 63, tờ bản đồ 18 các bác có thể xem thông tin qui hoạch tp HCM.