Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.236
113
www.phindeli.com
HANHNGUYENGSM nói:
1 cái Ăc quy 70AH 1 cái rô bốt 300VA . Nếu dùng CPU + LCD chạy suốt trên 8h vẫn chưa hết điện, nếu xài laptop thì quá lý tưởng, cả ngày chẳng ăn thua.
Vị chi 2 cái :
ĂcQuy 70AH : em mới mua nè : 1,1Triệu
Ăcquy 150Ah : em hỏi giá : 2,3tr.
Rô bốt có chức năng DC12v-220VAC em mua cách đây khoảng 3 year là gần 1triệu, có luôn chức năng sạc ăcquy . Công suất 300VA .
Em đang sử dụng 2 cái này, ngon lành cành đào, thắp sáng, hệ thống báo động, quạt ( hơi è è, nhưng vẫn mát ) Em có tét thử 1 cái tivi 21in + karaoke +ampi + lọc . Hát ầm ầm luôn.
Em nghe nói dùng con Robot này dễ bị cháy quạt, tuy nhiên quạt Nhật xịn thì dễ cháy, quạt Vn có khi lại không sao, bác dùng quạt hiệu gì thế?

3/7/10
708
20
18
52
TP/HCM
Chợt nhớ là mai Em đi họp mất 2 ngày nên post tiếp kẻo các Bác lại chửi là câu giờ...cúp điện.
Trước khi đi vào giải pháp lâu dài.Em đề cập một số vấn đề về trước mắt mà các Bác có thể sẽ phải thực hiện ngay và sẽ,nếu không các Bác sẽ phải trả một cái giá khá đắt.Em không doạ đâu đấy.
Với giá điện tăng thì việc một hộ gia đình với số tiền hàng tháng là 800,000đ thì có thể sẽ phải trả  thêm khoảng 250,000đ nữa vì sắp thới cách tính luỹ tiến sẽ không như bây giờ.Với 50Kw đầu thì có giá bằng điện nông thôn nhưng từ Kw thứ 51 thì nó sẽ khoảng 1,000đ và đến Kw thứ 400 thì cái giá là chưa tính ra nhưng sẽ bằng hoặc gần bằng 10 lần của 50Kw đầu
Vậy chúng ta sẽ làm gì để tiết giảm chi phí mà vẫn đảm bảo nhu cầu sử dụng điện.
Về thiết bị : Thay thế hoàn toàn bóng đèn sợi đốt trong các bộ đèn chùm,các đèn halogel(mắt ếch,mắt mèo) bằng bóng compact.
Thay ngay các bóng huỳnh quang bằng bóng tuýp gầy và ballast điện từ bằng ballast điện tử.Vệ sinh các chao,chụp phản quang để có đủ ánh sáng và làm gia tăng tuổi thọ của bóng đèn.
Sử dụng máy nước nóng năng lượng mặt trời thay cho máy nước nóng điện.
Khi mua máy lạnh,máy giặt nên chọn nhãn hiệu tiết kiệm điện(sử dụng inverter).Với tủ lạnh để cách xa vách tường,nguồn nhiệt(bếp đun nấu hay có ánh sáng chiếu vào).Với máy lạnh,khi lắp đặt cục nóng luôn chọn vị trí mát,đường ống dẫn gas thật gần và làm mái che cho dàn nóng càng tốt.
Với máy bơm nước,điều chỉnh phao bơm để có thể bơm nước theo một quy tắc nhất định.Đảm bảo bồn luôn đầy nước và tránh bơm giờ cao điểm thường mất điện do quá tải.
Tắt thiết bị điện khi không sử dụng và không để chế độ stanby.Nếu có thể,khi xây dựng nhà mới nên thiết kế hệ thống điện độc lập,chỉ dành cho báo trộm,báo cháy,tủ lạnh,cửa cuốn.Khi ra khỏi nhà là cắt cầu dao toàn bộ,vừa đảm bảo an toàn cháy nổ vừa không bị tiêu thụ điện một cách vô ích do quên tắt thiết bị.
Vệ sinh máy móc định kỳ như máy lạnh,quạt và đảm bảo dầu bôi trơn cho động cơ luôn đầy đủ.Các thiết bị dơ bẩn luôn tiêu thụ lượng điện lớn hơn đến 20%.
Kinh nghiệm cho thấy.Với máy móc gia đình,các hãng gia dụng thiếu uy tín luôn ghi công suất thấp hơn nhằm nói dối người tiêu dùng như thực chất là công suất tiêu thụ lớn hơn nhiều
Về đầu tư :
Đối với các Bác là chủ doanh nghiệp đã đầu tư trang bị máy phát điện thì ngay bây giờ có thể lên lịch bảo dưỡng định kỳ như thay nhớt bôi trơn,bình accu,nước giải nhiệt,vệ sinh phòng máy phát cho thông thoáng,vệ sinh các tiếp xúc về thiết bị đóng cắt,tủ STS,kiểm tra các khớp nối và hệ thống ống khói,cách âm,bồn chứa dầu....Vì khi vào mùa cao điểm thì các dịch vụ này là quá tải,họ tính giá đắt và làm không kỹ lưỡng
Đối với doanh nghiệp chưa đầu tư máy phát.Hãy liệt kê thiết bị đang sử dụng,sẽ sử dụng,sắp đầu tư,nơi để máy phát,nơi đấu nối và hạ tầng phục vụ cho máy phát điện để chuẩn bị mua máy phát.
Việc chọn lựa máy phát điện là khó khăn vì nó được dùng 2 loại nhiên liệu tương ứng với công suất sử dụng.Công suất nhỏ thì dùng xăng và lớn thì Dizel,đương nhiên kích thước,tiếng ồn và trọng lượng luôn là vấn đề mà bất cứ ai cũng phải quan tâm
Tạm biệt các Bác,em chuẩn bị đi nghỉ để mai đi sớm.Hai hôm sau Em hứa sẽ viết tiếp về hộ gia đình và toà nhà thì phải làm thế nào.

Em xin hóng hớt thêm tý....
em đang làm việc trong nhà máy điện. Dạo này các bạn EVN cũng khá khó khăn để phê chuẩn cho bọn em dừng máy. (Để sửa chữa nhỏ và bảo dưỡng) xin mãi mới được.
Lưới điện của ta cần tối thiểu 7-10k MW nữa thì mới tạm đủ...(vẫn cắt luân phiên).
Vậy bác nào có văn phòng hoặc công ty thì nên có phương án (mua máy phát dự phòng hoặc inverter).
Năm 2011 sẽ cắt điện nhiều hơn năm vừa qua (ở chỗ em bây giờ tuần nào cũng đã cắt 1- 2 ngày rồi).
Cám ơn bác Hùng đã warning anh em.

Hạng D
17/3/09
3.063
4
38
Hơ hơ …! Bác Hùng càng viết càng hay, cứ như nhà báo chiên nghịp vậy đó!

Em lót dép ngồi đợi giải pháp của bác đây !

Hạng D
17/8/09
1.948
131
63
46
SFC
xe_rua82 nói:
euro car nói:
tình hình là đã hết mùa mưa nhưng các hồ vẫn còn dưới mực nước chết, có nơi giảm đến 11m so bình thường...
Bác này viết văn sao khó hiểu quá!! Em nghĩ là "tình hình đã hết mùa khô nhưng các hồ...."
Hết mùa mứa nước còn dưới 11m theo tiêu chuẩn thì mùa khô Em nghĩ chắc "vét máng" :D

Hạng C
11/3/09
740
0
18
47
Bải viết bác ĐKH hay quá
, em lót dép ngồi chời bác viết tiếp..

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.236
113
www.phindeli.com
Tình hình thiếu điện thế này nếu bác nào kinh doanh thiết bị phát điện từ năng lượng mặt trời thì có hay nhỉ?

Ở VN có ai bán chưa?

Chi Hội Trưởng SFC
1/8/10
3.144
508
113
123
Em đang định mở nhà máy sản xuất đèn dầu để bán cho anh em OS. Nhưng công nghệ sản xuất toàn dùng máy CNC lại phải sử dụng điện ... bỏ mịa

Hạng C
12/1/10
854
4
18
46
"Nếu các dự án nguồn điện thực hiện đúng tiến độ và các biện pháp tiết kiệm điện có hiệu quả thì có thể đáp ứng đủ nhu cầu điện năm 2011".

Đó là khẳng định của Bộ công thương được đưa ra trong báo cáo tổng kết tình hình thực hiện nhiệm vụ kế hoạch năm 2010 và kế hoạch năm 2011 của ngành công thương diễn ra sáng nay (7/1) tại Hà Nội.

http://bee.net.vn/channel...ng-thieu-dien-1785644/