Hạng D
20/11/07
4.570
465
83
53
Em xài nhớt tổng hợp fully SN (mobil 1), 5W30. Chạy rất nhẹ máy, bốc và tiêt kiệm xăng hơn.

Hạng B2
24/1/09
165
118
43
40
Hôm trước em thay thử nhớt Castrol Magnatech 10-30 cảm giác xe nhẹ hơn hẳn.

Hạng C
17/7/11
850
1.278
93
bikecarevodao nói:
Xe mới các bác nên dùng như nhà SX khuyên dùng tốt nhất là nhớt đa cấp 10 - 30W của các hảng nhớt nổi tiếng là ok như castrol, shell. Bp, motul....tùy theo ý thích vì chất lượng như nhau có thể như quảng cáo mổi anh mạnh và tốt mỗi kiểu, xe củ trên 5 năm các bác nên sử dụng nhớt đa cấp nhưng đặt hơn tí 20 - 40W vì xe đã có tuổi các chi tiết động cơ đã có khe hở nhất định sữ dụng nhớt loảng quá có thể có cảm giác nhẹ xe nhưng dể xảy ra tình trạng có khói vào buổi sáng lúc mới khởi động , em hết
Bác Bike ơi, khói buổi sáng sớm có màu trắng là do không khí có hơi nước nhiều vào buổi sáng vô buồng đốt bị đốt thành khói màu trắng và ở miệng pô xe sẽ có nước. Xe của thằng em của em, lúc mới mua cũng có hiện tượng này, xe mới 100%, xe em tuy xe cũ nhưng cũng có hiện tượng này. Nhự vậy không phải là máy không còn tốt đâu.
Còn nếu hở bạc, nhớt lên buồng đốt thì lúc nào cũng có khói trắng và hôi mùi nhớt do bị đốt chứ không phải chỉ bị vào buổi sáng.

Em thấy sài Castrol Magnatec, 10w-30 cho Grandis là hợp lý nhất vì giá cả phải chăng, nhớt bán tổng hợp, nhớt hãng thay toàn Shell Helix, là nhớt gốc dầu mỏ, không phải nhớt tổng hợp, đặc hơn nhớt Castrol, nên nặng máy, lúc mới khởi động tiếng máy thấy ồn hơn rất nhiều. Em đã sài qua 02 loại này nên thấy vậy. Nhớt Mobil 1 thì càng tốt nếu không ngại bỏ ra nhiều thóc.
Tks!

Last edited by a moderator:
Thân mời cá bác qua Xưởng sửa chữa oto H26 thay nhớt Shell Helix 5-30w hay 5-40w hay 0-30w em đều có giá 90 *1l công thợ 30 ngàn gồm (công thay nhớt, vệ sinh lọc gió, k/t châm nước xịt kính, nước làm mát, nước bình acquy, lọc nhớt)
ở xưởng em chỉ dùng nhớt Shell thôi

Last edited by a moderator:
Hạng C
27/7/10
634
118
43
auto_chien nói:
Thân mời cá bác qua Xưởng sửa chữa oto H26 thay nhớt Shell Helix 5-30w hay 5-40w hay 0-30w em đều có giá 90 *1l công thợ 30 ngàn gồm (công thay nhớt, vệ sinh lọc gió, k/t châm nước xịt kính, nước làm mát, nước bình acquy, lọc nhớt)
ở xưởng em chỉ dùng nhớt Shell thôi
Em oánh dấu ghi nhớ.Cám ơn bác