Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
14/5/08
2.536
21.253
113
Năm nay khủng hoảng kinh tế em các bác cố gắng làm ăn vượt khó mới có được khoảng 500tr, định vay thêm 500 nữa để đầu tư vào BĐS và cũng để gần khu trung tâm dể đi làm, thú thật là từ trước tới giờ em có đầu tư 1 ít ở PMH nên chỉ bíêt khu này, mà 1tỉ thì chỉ đủ đầu tư 2 cánh cửa sổ ở đây :(:( Em thì không nề hà lắm là đất nền, nhà phố, chung cư hay biệt thự
, chỉ cần có chút xíu hơi hám lợi nhuận là em phang thôi nhưng 1T thì đúng là ít thật. Em đi loanh quanh thì có thấy khu Nam Long với căn hộ An Hòa 5-6-7 là tạm ổn, diện tích bé bé, giá dưới 900tr. Conic Garden cũng có giá loanh quanh 1 tỉ nhưng lại xa trung tâm quá.

Các bác có cao kiến gì giúp em không ?

Hạng C
5/12/07
780
1.952
93
vnexpress.com.vn
Nếu bác có 500 tr và vay NH thêm 500 tr để đầu tư vào BĐS thì em thành thật khuyên bác nên suy nghĩ lại . Với số tiền ấy mà đầu tư vào các căn hộ bé bé hoặc nền nhà ở ngoại thành thì khó đạt hiệu quả mong muốn vì phải trả lãi NH . Cái áp lực lớn nhất là tâm lý khi vay tiền NH đầu tư BĐS, lãi suất vay hiện nay khá cao (khoảng 1.1-1.2% / tháng), nên nếu thị trường không tăng như mong muốn thì nhà đầu tư sẽ muốn bán tống khứ nó đi để trả nợ cho xong ---> Lỗ !
Theo em bác nên gói ghém số nhỏ nhoi mình đang có ra khu ngoại thành mua một căn nhà nho nhỏ cấp 4, có cái sổ đỏ đỏ hồng hồng gì đó, rồi cho người nào đó thuê để giữ nhà cho mình . Bảo đảm hàng tháng bác vẫn có tiền cho con ăn bánh, và 2-3 năm sau sang nhượng lại bác vẫn có lãi hơn gởi tiết kiệm .
Để tìm căn nhà vừa ý, có chủ quyền với số tiền là 500 tr thì cũng rất khó, như không phải là không được nếu mình quyết tâm . Dĩ nhiên tâm lý sẽ thoải mái hơn là đi vay NH . Ở phân khúc TT này nhu cầu giao dịch tương đối cao, và nó âm thầm tăng giá trị liên tục bất chấp TT địa ốc có đóng băng đi nữa .

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/5/08
2.536
21.253
113
Cám ơn bác Sonokal. Trường hợp chịu không nổi lãi vay, em dự tính mua căn hộ bé bé rồi cho thuê, tiền cho thuê cũng gần ngang ngang tìên lãi vay (vẫn phải bù thêm vào), chỉ lo là thị trường căn hộ đóng băng chục năm tới thì chít.

Chứ 500 tr mà đi đầu tư đất nền hay nhà phố bé bé vị trí dể đầu tư thì cũng khó lắm lắm. Em tham khảo vòng vòng báo muabán thấy thế. Hix hix, tiền thì ít mà cứ đòi hít xxx thơm nên đành phải vái tứ phương, em post trong này chỉ sợ mấy bác chơi trứng lại khuyên em quăng vào sòng bạc VN-Index hehehehe, e thoát kịp, chỉ mất 1 ít coi như tiền học phí, giờ nghĩ lại thấy vẫn còn hãi.

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63
Tình hình kinh tế vĩ mô hiện nay của VN rất khó để tư vấn cho bác nơi đầu tư.

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Bác SONOKAL hay quá nhỉ , bác nói chính xác đấy . Thị trường Nhà đất bi giờ im ắng lắm mà lại chưa thấy ánh sáng cuối con đường hầm. Vay tiền Ngân hàng mà mua BĐS thấy ớn quá.Bác KOONJANG phải nhớ đến hạn đáo nợ nữa chứ. Đâu phải cứ tèn tèn cho thuê nhà trả lãi đâu Bác. Hơn nữa vàng và đô cứ lên vô tội vạ thế này thì còn nhiều chuyện nhức đầu lắm bác ơi

Hạng D
14/5/08
2.536
21.253
113
Em cám ơn các bác đã góp ý, đặc biệt là bác Sonokal, em hi vọng cái thread này của em cung cấp thông tin có ích với các thành viên khác. Em lọ mọ google thì thấy 500 triệu cash thì vẫn có cửa đầu tư ở Vũng Tàu, căn hộ Sea View gần biển Chí Linh, diện tích khoảng 65m2 với giá khoảng 550 triệu. Có bác nào ở Sea View không ? Giả sử em không cho thuê được thì cuối tuần phóng ra VTàu nghỉ dưỡng cũng hay nhỉ

Hạng C
5/12/07
780
1.952
93
vnexpress.com.vn
Bác Koonjang thử vào trang Muabán.net tìm nhà giá khoảng 500 triệu xem sao, sẽ có nhiều thông tin lựa chọn đấy .

Hạng D
10/11/07
4.987
25
0
HCM
www.esoft-vn.com
Bác có thể mua căn hộ tại quận ven. Em mới tư vấn cho bà chị mua cc Thanh Bình ngay cầu vượt Sóng Thần. 53m2 với 500 chai

Hạng C
7/3/07
759
153
43
Với cash 1tỷ bác có thể đầu tư nhiểu dự án căn hộ trả theo tiến độ công trình trong vòng 2 năm.Tổng giá trị khoảng 1,2tỷ ví dụ như căn hộ Thủ Thiêm Star trong khu dân cư Đông Thủ Thiêm,căn hộ Ngọc Lan Q7 gần Vstar với giá trị khoảng gần 1tỷ.
Còn đất nền thì tầm tiền 1tỷ bác phải chịu khó đầu tư hơi xa thành phố như Bình Dương,Long Thành Đồng Nai chứ gần TP thì không có giá này.
Nhưng em thấy bác KoonJang phân tích rất hợp lý,bác ko nên vay tiền để đầu tư BĐS.Nếu bác có tiền nhàn rỗi thì ok.
Còn với 500tr thì bác có thể canh dự án căn hộ nào tốt,thanh tán theo tiến độ dài thì bác mua để đầu tư trong thời gian ngắn bán lại hưởng chênh lệch thì ok.

Status
Không mở trả lời sau này.