Hạng C
19/10/11
639
29
28
35
Bác chủ khôn kinh vãi....hợp tác không nhận vốn góp chỉ hợp tác người có tay nghề cao và đầu ra sản phẩm
vốn góp thì phải chia cổ phần....sau này phức tạp
hợp tác với người có tay nghề cao.....sau này đào tạo 1 đội ngủ công nhân lành nghề thì bác chủ tạp ông này ra đường.....heheheh
Người có đầu ra sản phẩm....lúc đầu kiếm mối thông qua người này, một thời gian sau,,biết rõ mối lái rùi...đạp ông này qua 1 bên lun...hehehhe
Thuê 1 giám đốc điều hành setup hệ thống quản lý doanh nghiệp và quản trị sản xuất.
Thuê 1 giám đốc kinh doanh đi sân sau móc nối với các đơn vị lớn.
Sau 1 thời gian khi đã cứng thì xủn 2 người này đi đưa người nhà về quản lý.
-> Chiến lược thịt gà. Nhưng mà những người như vậy ở Việt Nam đếm trên đầu ngón tay và họ không ở trên FI, vì bác chủ thớt không biết nên mới lên đây hỏi.

• Like
Reactions: NamHung
DSG confirmed
Hạng C
13/11/13
710
571
93
người có tư cách tư vấn cho anh chủ thớt trên này chắc chỉ đếm đầu ngón tay... vắng là phải :3dquaytay:
em cũng vậy.... lâu lâu vô hóng :D

Hạng B2
24/10/14
293
248
43
HCM
Bác chủ khôn kinh vãi....hợp tác không nhận vốn góp chỉ hợp tác người có tay nghề cao và đầu ra sản phẩm
vốn góp thì phải chia cổ phần....sau này phức tạp
hợp tác với người có tay nghề cao.....sau này đào tạo 1 đội ngủ công nhân lành nghề thì bác chủ tạp ông này ra đường.....heheheh
Người có đầu ra sản phẩm....lúc đầu kiếm mối thông qua người này, một thời gian sau,,biết rõ mối lái rùi...đạp ông này qua 1 bên lun...hehehhe
Chiến lược kiểu này gặp hơi bị nhiều rồi, đa phần tan nát trong 3 năm

Hạng B2
18/8/11
296
704
93
Xì Phố
Bác chủ chỉ nên đầu tư vào ngành May thôi, chứ vào ngành Dệt, thì...nhiêu khê lắm.

Hạng C
6/5/08
805
978
93
45
chipheo.top1.vn
Nhìn cơ ngơi của bác chủ em e trên này không có ai đủ trình tư vấn đâu...!!! Toàn mấy tay chém gió như em là chủ yếu...!!! Trình cỡ móng tay bác chủ không à...!!!

• Like
Reactions: suamilk
Tập Lái
17/6/12
11
28
13
42
Thảo Điền -Q2-TP HCM
View attachment 396912 Tôi có một khu nhà xưởng rộng 100.000m2 đã có sẵn 30.000m2 nhà xưởng và nguồn vốn dồi dào !
Tôi muốn đầu tư vào ngành vải sợi ,dệt may ..trước mắt toi muốn thành lập 2 phân xưởng
1- xưởng IN VẢI
2- xưởng CĂNG KIM ĐỊNH HÌNH VẢI
các bác cho xin chút ý kiến ạ ,
MỜI GỌI HỢP TÁC ĐẦU TƯ
Các bác nào có hứng thú với ngành này xin mời hợp tác cùng toi ạ !
hình thức hợp tác ,
không nhận góp vốn đầu tư mà chỉ nhận hợp tác với các bác nào có tay nghề cao và đầu ra cho sp nói trên
CẦN TUYỂN DỤNG
1- Giám đốc ĐIỀU HÀNH
2-Trưởng phòng KINH DOANH
3- thiết kế MẪU IN và kỷ thuật cho 2 phân xưởng nói trên
MONG GẶP GỠ GIAO LƯU cùng các bác hoạt động trong lãnh vực VẢI SỢI , DỆT MAY
trao đổi học hỏi kinh nghiệm ,tìm kém cơ hội hợp tác . RẤT MONG SỰ QUAN TÂM CỦA CÁC BÁC !

Chào bác! Em gần như không bao giờ comment trên diễn đàn dù cũng có vài năm đọc ké rồi! Thú thực, đọc 2 bài kêu gọi đầu tư của bác mà e thực sự choáng! Choáng vì bác quá đa nghành đa nghề, choáng là vì những gì bác đầu tư không hề nhỏ, mà bác lại thiếu một vài quân sư thân cận để viết dự án, nghiên cứu thị trường, abc...xyz trước khi tiến hành đầu tư (có thể là một cá nhân kiệt xuất hoặc một công ty tư vấn đầu tư nghiên cứu thị trường). Em nghĩ người như bác chỉ là lên ý tưởng, tính toán chiến lược, nghe báo cáo và cung cấp vốn cho bộ máy triển khai! Và 2 vị trí bác đang tuyển phải là người bác có từ lâu rồi chứ!
Dù nghành vải sợi dệt may là lĩnh vực e thiếu và yếu về kiến thức nhất! Nhưng em cũng xin mạnh dạn góp ý như yêu cầu! Bác thấy được câu nào được thì coi như em có chút đóng góp, không được bác cứ coi như không có comment này bác nhé!

Xưởng IN VẢI
Xưởng CĂNG KIM ĐỊNH HÌNH VẢI
Tại sao bác lại đầu tư vào hai phân xưởng khá nhiều và đang có xu hướng bão hòa, ngay giai đoạn đầu khi bước chân vào nghành may. Em nghĩ Bác đi sau( giờ mới đầu tư) mà theo đường mòn của các ông lớn đi trước thì có vẻ không thỏa mãn lắm! hehe, lúc thành công thì là bình thường nhưng mà không may thất bại thì xấu hổ lắm!
Tại sao bác không làm cái mà nghành dệt may luôn thiếu đó: Nghành dệt may thiếu gì ư, em thấy nhiều lắm bác ạ!
85 % kim nghạch xuất khẩu của Việt Nam đều là gia công ( lấy nhân công làm lãi) chứ chẳng có món gì mình cạnh tranh được với thế giới hết! Vì gần như hoàn toàn vải hay nguyên phụ liệu Việt Nam đều nhập khẩu hết! Việt Nam chưa thể tự sản xuất để cung ứng đủ vải và nguyên phụ liệu đáp ứng nhu cầu sản xuất và xuất khẩu của các nhà máy và phân xưởng may!
Em chỉ đơn cử một con số: nhu cầu về nguyên liệu nhập khẩu để đảm bảo sản xuất cần khoảng:
90% xơ bông,
70% sợi tổng hợp
40% sợi xơ ngắn
40% vải dệt kim và 60% vải dệt thoi.
Qua đó, có thể thấy rằng cả một ngành công nghiệp dệt may gần như hoàn toàn phụ thuộc vào nguyên phụ liệu nước ngoài. Vì vậy, để sản xuất ổn định, hầu như các công ty ngành dệt may đều phải chấp nhận gia công cho đối tác nước ngoài, dù lợi nhuận thấp. Bởi khi gia công, đối tác sẽ cung ứng kịp thời, đầy đủ nguyên phụ liệu.
Em thì không dám bàn lùi hay tham gia để bác bỏ ý định đã hình thành của mình! Em chỉ ví dụ như e, một lúc nào đó chán ghét cái nghiệp hiện tại và tự nhiên dư tiền( e hoảng tưởng tí)để đầu tư vào nghành dệt may thì em sẽ làm ngược bác khá nhiều:
Trước tiên tuyển dụng và đào tạo đội ngũ thiết kế,vì nước mình hiện nay chưa có đội ngũ thiết kế kiểu dáng nguyên liệu vải chuyên nghiệp song song với đó là xây dựng phân xưởng vải dệt thoi!
Để tự cung cấp đầu vào cho mình và đa phần là cung cấp cho thị trường trong nước, bước tiếp theo e sẽ liên kết với các tỉnh đang dư thừa quỹ đất lập dự án đầu tư trồng bông! Việt Nam đang thiếu khoảng 160.000 tấn bông xơ để đáp ứng nhu cầu (tương đương 30.000 ha). Cái này là thứ duy nhất trong nghành dệt may tự cung tự cấpđược trong thời gian ngắn từ trong nước! Chất lượng tương đương và giá thấp hơn nhập khẩu! Tất cả các phụ liệu khác Việt Nam sản xuất đều thua xa nước ngoài mà còn đắt hơn khoảng 5-7%.
Như vậy trước tiên là dệt!
Phân xưởng tiếp theo được thành lập là nhuộm!
Sau đó đến thêu! (cái này các công ty chuyên gia công đang phải xếp hàng lâu nhất)
Rồi mới đến in ( update công nghệ in nước ngoài liên tục)
Căng kim định hình.
....
Bác có tiềm lực,có đam mê,có tâm huyết! Có thể nói trắng ra luôn bác không thiếu tiền nữa! Vậy tại sao bác không làm hẳn những cái cho đáng! Thành công thì thỏa mãn và thất bại thì cũng ngẩn cao đầu! Kiểu như bác là một trong những người đặt viên gạch đầu tiên cho nghành bông VN chẳng hạn!
Hôm trước em cũng định comment trong topic hợp tác đầu tư 3ha hoa ở đà lạt mà sau đó lại thôi! Nhưng tiện đây em cũng lái sang đó 1 chút bácnhé!.
Bác nói là bác đầu tư chơi, để bạn bè về quậy,nhảy múa đập phá mà e thấy bác vất vả quá! Lo lắng từng tí một, từ mùa vụ, đến người làm công nghỉ...v.v.v.. Em thấy bác còn khổ hơn người trồng hoa kinh doanh là chính!
Mục tiêu của em là chơi cũng ra tiền, chứ như bác, vừa chơi vừa mất tiền vừa thêm âu lo thì e thấy cũng cần phải commnet một chút vậy!
Em nhớ cách đây mấy ngày, có nhà ở đà lạt trồng có 9 quả bí ngô gần 100 kg/ quả mà cũng kiếm bộn tiền nhờ người ta đến chụp hình...vì lạ! Thấy phì cười vì sự hiếu kỳ, sính ngoại và nghiện Fb, ảnh hưởng từ truyền thông của người Việt!
Theo em, bác cứ gọi một kiến trúc sư cảnh quan thật giỏi về, ra đề bài: tôi cần 3 ha này thành một không gian thật đẹp, thật ấn tượng, lãng mạn và hút khách, và sau này phải thật nổi tiếng!
Lấy ý tưởng, chất liệu từ hoa và nhớ là tôi trồng hoa để kinh doanh!
Như vậy, hoa bác vẫn trồng theo khu vực theo mùa để bán! Cảnh quan để khách du lịch và các đôi chụp hình cưới đến chụp hình! Tiếp theo là truyền thông... Để bác dễ hình dung cái này gần giống vườn hoa Nong nooch của Thái Lan! Nhưng thay vì đón khách du lịch, vườn của bác đón các bạn tuổi teen và khách du lịch đến tự sướng, các cặp đôi đến chụp hình cưới! Em không có ý định hợp tác với bác trong lĩnh vực đó và món này không thể nói vài ba câu được,nhưng nếu bác cần thì e sẽ góp ý thêm sau ạ!
Người Việt Nam có thói quen xấu, dàn hàng ngang mà tiến! Không ai muốn thụt lùi và chẳng mấy người dám bước lên đi trước! thành ra, cái gì thiếu thì mãi mãi thiếu! Cái gì thừa thì càng ngày càng thừa!
Em thì chỉ mong bác chơi ra chơi ạ! Chơi mà vui vẻ thoải mái,lại còn kiếm được tiền nữa thì càng tốt :)
Em chào bác!

Chỉnh sửa cuối: