Hạng B2
18/4/17
190
250
63
Đậu xe trên vỉa hè bị phạt thế nào?

Chào các bác các mợ,

Theo như những gì em biết (không biết đúng hay sai) thì xe ô tô được phép đậu trên vỉa hè miễn sao phần vỉa hè còn lại lớn hơn 1,5m và không có biển cấm. Nên thường ngày em vẫn đậu trước công ty em như vậy.

Nhưng hôm nay, vừa lúc em ra lấy xe đi công chuyện thì có 2 anh áo vàng chạy tới quay phim em, quay xe em và quay cả công ty em. Làm em hoang mang quá!!!

Các bác cho em hỏi trong trường hợp này khi em đậu gọn gàng sát cửa công ty, phần vỉa hè còn lại khoảng 2m thì mấy anh áo vàng kia có gửi biên bản phạt nguội về nhà không ạ?

Bác nào rành luật tư vấn em vụ này với. Em cảm ơn ạ!!!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: tktung
Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
Chào các bác các mợ,
Theo như những gì em biết (không biết đúng hay sai) thì xe ô tô được phép đậu trên vỉa hè miễn sao phần vỉa hè còn lại lớn hơn 1,5m và không có biển cấm. Nên thường ngày em vẫn đậu trước công ty em như vậy.
Nhưng hôm nay, vừa lúc em ra lấy xe đi công chuyện thì có 2 anh áo vàng chạy tới quay phim em, quay xe em và quay cả công ty em. Làm em hoang mang quá!!!
Các bác cho em hỏi trong trường hợp này khi em đậu gọn gàng sát cửa công ty, phần vỉa hè còn lại khoảng 2m thì mấy anh áo vàng kia có gửi biên bản phạt nguội về nhà không ạ?
Bác nào rành luật tư vấn em vụ này với. Em cảm ơn ạ!!!
Vỉa hè là dành cho người đi bộ, chả có phương tiện nào được đậu đỗ - trừ khi đoạn vỉa hè ấy được phép đậu đỗ tạm phương tiện trong vạch quy định bởi chính quyền địa phương tại một thời điểm nào đó;
Một số trường hợp đậu xe nửa bên trong nửa bên ngoài vẫn bị phạt chứ không hẳn là đậu nguyên con mới vi phạm.
https://tuoitre.vn/cau-xe-dau-bua-dap-tuong-cong-so-lan-via-he-1269613.htm

Hạng D
6/4/15
1.530
3.023
113
Vỉa hè là dành cho người đi bộ, chả có phương tiện nào được đậu đỗ - trừ khi đoạn vỉa hè ấy được phép đậu đỗ tạm phương tiện trong vạch quy định bởi chính quyền địa phương tại một thời điểm nào đó;
Một số trường hợp đậu xe nửa bên trong nửa bên ngoài vẫn bị phạt chứ không hẳn là đậu nguyên con mới vi phạm.
https://tuoitre.vn/cau-xe-dau-bua-dap-tuong-cong-so-lan-via-he-1269613.htm
Bổ sung thêm là phần vỉa hè dẫn vào nhà riêng, được phép đậu trong vòng vài phút để mở cửa chạy xe vào. Không có luật nào cho phép đậu trên vỉa hè cả. Và cũng chả có địa phương nào dám qui định được đậu xe trên vỉa hè cả?

Chỉ là có tí "lợi ích" nhờ vỉa hè mang lại nên làm ngơ thôi

Hạng D
4/7/13
1.555
6.170
133
Sài Gòn

Các anh nên đọc cái này để cãi nhau với xxx. Anh chủ đủ tự tin vào bản thân thì sẽ thoát án phạt nếu xxx gửi giấy phạt nguội đến nhà.

• Like
Reactions: city_modulo2013
Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM

Các anh nên đọc cái này để cãi nhau với xxx. Anh chủ đủ tự tin vào bản thân thì sẽ thoát án phạt nếu xxx gửi giấy phạt nguội đến nhà.
Không có điều nào nói về việc cho đậu oto nha anh chủ.
Cần phải nhớ rằng, ô tô là phương tiện khác hoàn toàn với xe máy vì tải trọng làm hỏng kết cấu và chiếm hữu diện tích lớn cũng như che khuất tầm nhìn.

• Like
Reactions: RGV and volvo960
Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
Bổ sung thêm là phần vỉa hè dẫn vào nhà riêng, được phép đậu trong vòng vài phút để mở cửa chạy xe vào. Không có luật nào cho phép đậu trên vỉa hè cả. Và cũng chả có địa phương nào dám qui định được đậu xe trên vỉa hè cả?

Chỉ là có tí "lợi ích" nhờ vỉa hè mang lại nên làm ngơ thôi
Có đấy. Vỉa hè bên hông Bệnh viện Từ Dũ, Q1. Góc Tú Xương và CMT8, Q3 và một số nơi đặc thù khác

Hạng D
6/4/15
1.530
3.023
113
Có đấy. Vỉa hè bên hông Bệnh viện Từ Dũ, Q1. Góc Tú Xương và CMT8, Q3 và một số nơi đặc thù khác
Nó do Ủy ban quy hoạch đậu xe có thu phí. Nguồn tiền chảy về kho bạc đàng hoàng (Chảy về bao nhiêu, lời lỗ không quan tâm). Bác cứ oánh tráo khái niệm làm gì?

Vấn đề là đậu xe trên vỉa hè. Ai cho đậu? tổ chức / cá nhân nào cho phép chuyện đó và luật nào cho phép?

• Like
Reactions: volvo960
Hạng D
21/6/11
1.049
4.533
113
38
Không có điều nào nói về việc cho đậu oto nha anh chủ.
Cần phải nhớ rằng, ô tô là phương tiện khác hoàn toàn với xe máy vì tải trọng làm hỏng kết cấu và chiếm hữu diện tích lớn cũng như che khuất tầm nhìn.
Anh toàn suy đoán thôi.

Anh mở thông tư số 04/2008/TT-BXD (còn hiệu lực):

BỘ XÂY DỰNG
-----
CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập- Tự do - Hạnh phúc
-------
Số: 04/2008/TT-BXD
Hà Nội, ngày 20 tháng 02 năm 2008

THÔNG TƯ
HƯỚNG DẪN QUẢN LÝ ĐƯỜNG ĐÔ THỊ
Căn cứ Luật Xây dựng ngày 26/11/2003;
Căn cứ Luật Giao thông đường bộ ngày 29/6/2001;

Phần 1:

NHỮNG QUY ĐỊNH CHUNG
I. PHẠM VI, ĐỐI TƯỢNG ÁP DỤNG

II. GIẢI THÍCH TỪ NGỮ
Trong thông tư này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1. Đường đô thị (hay đường phố): là đường bộ nằm trong phạm vi địa giới hành chính đô thị, được giới hạn bởi chỉ giới đường đỏ theo quy hoạch được cấp có thẩm quyền phê duyệt.
  2. Hè (hay vỉa hè, hè phố): là bộ phận của đường đô thị, phục vụ chủ yếu cho người đi bộ và kết hợp là nơi bố trí hệ thống hạ tầng kỹ thuật đô thị dọc tuyến.
Nó bảo vỉa hè phục vụ chủ yếu cho người đi bộ thôi và không cấm đậu xe, cả trong luật giao thông nó cũng không cấm. Anh tìm chỗ nào cấm đỗ cho em xem với.

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
He he he. Nhưng mà mình thì không dám làm chuột bạch rồi.
Trước đây anh Đoàn Ngọc Hải còn cẩu cả xe ngoại giao, biển xanh biển đỏ cơ đấy

• Like
Reactions: volvo960