Luật Giao Thông Đậu xe trên vỉa hè

Hạng D
7/4/14
1.349
1.885
113
Em giơ tay thắc, AE chém nhẹ cho em được thông não:
Ví dụ xe là số tự động, cầu trước (máy dẫn động 2 bánh trước, cụ thể như Cà-rem), đạp thắng tay là khóa 2 bánh sau, lẫy số P là khóa 2 bánh trước (hay cả 4 bánh thì em không rõ); vậy khi mình bị kéo thì mình có thể tèo cái thắng tay hoặc tèo hộp số hả?. Tự nhiên nghĩ tới hơi hoảng nếu gặp phải trường hợp này!
Tèo bộ vỏ - em nghĩ vậy.

Hạng B2
23/1/15
420
143
43
41
Việc đó thì thằng công nhân còn bieest mà. Vấn đề ở đây là bác thớt hỏi có được đậu xe trên vỉa hè không??? Và đậu theo nguyên tắc nào???
E troll mà

Hạng D
14/1/13
1.774
1.582
113
Các bác ơi,

Đồng ý về vụ luật rùi nha. Nhưng đường Cộng Hòa, Vỉa hè (3m) + lộ giới (5m) = 8m. Ý em là đậu xe trên vỉa hè thì sai luật nhưng còn lộ giới nhà mình thì sao ? Nếu e đậu trong lộ giới nhà mình thì có ai làm dc j mình k ?

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Các bác chú ý phân biệt luật phân ra 2 loại:
- Dừng đỗ xe trên đường bộ (ngoài khu dân cư)
- Dừng đỗ xe trên đường phố (nội thị, khu dân cư)
Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ

b) Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình;

Điều 19. Dừng xe, đỗ xe trên đường phố

1. Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình (không được để xe trên hè phố, lề đường vì lề đường dành cho người đi bộ, bây giờ đang bị buôn bán, giữ xe chiếm dụng); bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét.
2. Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.

• Like
Reactions: vancondibo
Hạng D
14/1/13
1.774
1.582
113
Các bác chú ý phân biệt luật phân ra 2 loại:
- Dừng đỗ xe trên đường bộ (ngoài khu dân cư)
- Dừng đỗ xe trên đường phố (nội thị, khu dân cư)
Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ

b) Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình;

Điều 19. Dừng xe, đỗ xe trên đường phố

1. Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình (không được để xe trên hè phố, lề đường vì lề đường dành cho người đi bộ, bây giờ đang bị buôn bán, giữ xe chiếm dụng); bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét.
2. Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.

Vì e chưa rõ nó thuộc đất nhà mình chứ k phải lề đường (nhưng nó dính với nhau & làm sao phân biệt dc ) nên việc đậu xe như e hỏi có dc hay k ?

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Vì e chưa rõ nó thuộc đất nhà mình chứ k phải lề đường (nhưng nó dính với nhau & làm sao phân biệt dc ) nên việc đậu xe như e hỏi có dc hay k ?
Trong giấy chứng nhận quyền sở hữu đất và nhà ở có ghi và vẽ phần đất của mình đó bác. Nếu bác đỗ xe trong phần đất có chủ quyền của bác thì vô tư.

Hạng D
14/8/14
1.435
895
113
BÁc nào có thấy quy định về đâu xe trên vỉa hè cho AE biết, mình thấy có vỉa hè có vạch vàng nhưng cái đó hình như không phải để cho xe 4 bánh đậu đâu? mà là giới hạn ngăn cách buôn bán hoặc đậu xe 2 bánh gì đó, thật lọan lên không biết thế nào?