Hạng F
20/6/05
5.430
269
83
35
Người giỏi giang & đẹp trai thật sự cần biết tóm tắt vấn đề, em gom lại như sau:
- Mong muốn F1: bản lĩnh, năng động, sáng tạo (cái mà cha nó thiếu) (1)
- Thực trạng: gia đình nội-ngoại muốn F1 thành giáo sư, tiến sĩ (cái mà cha nó thiếu again) (2)
- Giải pháp: giải quyết việc "Dạy" để F1 thành giáo sư, tiến sĩ bản lĩnh, năng động, sáng tạo (hy sinh đời bố, củng cố 1 cách khủng bố đời con)
- Quy trình thực hiện:
Vấn đề(1): yếu tố ngoài Nhà trường, chủ yếu đến từ thành viên gia đình & tiếp xúc nhiều hoạt động xã hội : nhà thiếu nhi, clb, hội nhóm, băng đảng,...
*Bản lĩnh: lúc 5t em đạp miểng chai (ko bik thằng nào làm gương, đèn bể mà éo dọn dẹp), khóc bù lu bù loa, bố em âu ím: đàn ông mà hở chút bù lu như đàn bà, đi lấy bông băng, oxy già ra đây. Em cà lết đi lấy, bố em rửa vết thương rồi dán cái stick Hello Kitty lên --> em giác ngộ từ đó, lần sau em bị té là tự xử lý, ko khóc, ko méc.
*Năng động: tiếp xúc nhiều bạn bè: tạt lon, bắn bi, đá banh, bấm chuông bỏ chạy, xịt keo con voi lên khoá nhà ngta,...
*Sáng tạo: ngày đó các chuyến bay Air France qua VN cho trẻ con rất nhiều đồ chơi, em được nhiều lắm: xếp hình, đếm số, con thú, màu sắc,...Các trò này nên cho trẻ con chơi nhiều.
Vấn đề (2): đưa các vấn đề (2) lồng ghép vô vấn đề (1) để bé thích thú & hào hứng, nếu ko được thì cần có kỷ luật thép khi (2) hoàn tất thì bé mới được (1).

Cần thêm thông tin vui lòng đọc thêm sách: "69 tuyệt kỹ dạy con hoàn hảo" của Tiến sĩ Sou-na-vông Moc-long-ra-dem.

Chúc bạn thành công !

Hạng D
15/5/10
1.597
1
38
47
Vấn đề của Simom là bất đồng "ngôn ngữ" các thế hệ...... haizzzaaa.. thôi thì sống chung với lũ vậy.
Giáo Dục VN là thế đấy, dù không muốn nhưng cũng phải theo guồng máy ấy, nếu không sẽ bị "ghiền nát".:D

Hạng B2
28/3/11
160
3
18
Mỗi gia đình mỗi cảnh,con e thì năm sau vào lớp 1 rồi nhưng e vẫn chưa ép nó học trước vì theo e nghĩ bây h mà cho bé học sớm thì đến đó cũng học xong chương trình lớp 1 rồi như vậy khi đi học chính thức bé vào lớp đã bit hết mọi thứ dạy trong lớp như vậy bé sẽ ko chú ý nghe lời giảng dạy trong lớp nữa vô tình mình đã tạo cho bé tính ỷ y,ko tập trung.
Bây h e chỉ cho bé làm wen các mặt chữ,mua cho vài cuốn sách tập viết.vẽ tô màu cho làm wen cách cầm viết.Đến tháng 6 năm sau thì e mới cho bé đi học

Hạng C
29/7/12
710
363
63
11
Ho Chi Minh
Đối với gia đình có quá nhiều thành viên và thế hệ sống chung thì đây là chuyện nhỏ mà ko hề nhỏ tý nào.. Dễ thành vết rạn lắm à nha... Khi hạnh phúc thì cười tươi như hoa..ngược lại thì.."thì trời hanh, nắng khô cẩn thận củi lửa.." .. Theo mình ko có giải pháp nào tốt nhất là hai vợ chồng bác tối đợi con ngủ hết..thì rủ rỉ rù rì..làm sao ra được lịch học và chơi cụ thể cho con..cứ thế mà làm và thụ hưởng thành quả.. Nhớ giữ quan điểm là chơi nhiều hơn..hii..mạng phép chia sẽ cùng các bác.. Và chuẩn bị rỗ rá sẵn chờ các bác ném ạ....

qdc confirmed
Hạng D
4/10/10
1.713
200
63
Còn em thì gia trưởng, trên dưới cứ là răm rắp.:D
Chiều nay con học về nói: "ba ơi, lớp con bạn nào cũng có em, ba sinh em bé cho con đi", hix, thời buổi này đâu phải muốn là được?:(

Hạng F
20/6/05
5.430
269
83
35
qdc nói:
Còn em thì gia trưởng, trên dưới cứ là răm rắp.:D
Chiều nay con học về nói: "ba ơi, lớp con bạn nào cũng có em, ba sinh em bé cho con đi", hix, thời buổi này đâu phải muốn là được?:(
Thoy qua Cam dẫn thằng nhóc về đi A2 :D

qdc confirmed
Hạng D
4/10/10
1.713
200
63
@Y x h: 5 tuổi bác đạp mảnh chai khóc, thiệt là tuổi thơ dữ dội. Còn em 5 tuổi làm việc phụ giúp gia đình.

Hạng F
20/6/05
5.430
269
83
35
A2 làm j vậy ? May cờ cho Bộ đội vô giải phóng SG hả ? :D
Em chỉ được giao quét nhà & vài việc lặt vặt, cắp cái chổi vô nách quét quét. Nghĩ lại lúc 5t vui thật, mà cũng năm 2000 thôi chứ mấy :D:D

Hạng D
15/12/07
1.772
17
38
Hix, 5 người 10 ý...đành rằng đó là trào lưu chung (theo như CNL nói: chúng ta là những con bò bị lùa đi một hướng). Vậy thì theo như quan điểm của các bác (và như lời "giáo huấn" của một tên chưa có con và không biết bao giờ mới có :D)
- Vẫn phải cho nó học, thậm chí bằng kỷ luật quân sự? (cái này em dư sức làm nhưng sợ tạo phản ứng ngược, khiến thằng nhóc thêm cái tính bướng giống em :))
- Đối với gđ thì ta phải nhẫn nại, dung hòa các bên?

Nghe thì dễ, mà làm thì chua lét :D kiểu này chắc kiếm cái thẻ xanh cho nó đi sớm luôn cho rồi ^^