Hạng C
15/6/17
867
919
93
Theo QC, nhóm vạch 1.x dùng phân chia 2 chiều xe chạy nha bác
View attachment 733903
Khi nói đến số lượng làn đường mà ko có chữ "theo mỗi chiều xe chạy" thì là số lượng làn cho cả đoạn đường luôn
Trong định nghĩa vạch 1.2 có yêu cầu số lượng làn xe là 2 hoặc 3 là vì nếu có từ 4 làn xe sẽ phải sử dụng vạch 1.3
View attachment 733904
Đối với vạch đứt nét, 1.1 hoặc 1.4, thì chỉ yêu cầu từ 2 làn trở lên, ko có phân chia số làn đường như 1.2 và 1.3
Đường 1 chiều theo mình hiểu là phải có biển I.
407a.
Tóm lại những gì bác hiểu từ trc đến giờ, theo mình, là đúng. Còn vụ đè vạch 1.2 mà ko có lỗi thì mình hóng
Đối với vạch đứt nét, 1.1 hoặc 1.4, thì chỉ yêu cầu từ 2 làn trở lên : cái này là xét 2 chiều luôn. hay chỉ xét 1 chiều đi của mình thôi.
còn 1.2 để hóng bác ngọt vào giải thích.
thanks giải thích tận tình

Hạng D
28/7/16
1.692
2.428
113
e
mình đè vạch, xxx phán sai làn. nhưng kiện thắng rồi, cái này của Ngotpro. để bác đó vào giải thích. luật thì cấm đè
Cái vụ đè vạch 1.2 này cãi nhau um sùm nè, chẳng biết rốt cuộc là lỗi gì. Cuối cùng có bị phạt ko bác, nếu có thì bị lỗi gì?

• Like
Reactions: nguyenhaobd
Hạng D
28/7/16
1.692
2.428
113
Đối với vạch đứt nét, 1.1 hoặc 1.4, thì chỉ yêu cầu từ 2 làn trở lên : cái này là xét 2 chiều luôn. hay chỉ xét 1 chiều đi của mình thôi.
còn 1.2 để hóng bác ngọt vào giải thích.
thanks giải thích tận tình
Cả 2 chiều bác ơi, giống cái hình bác post đó.

• Like
Reactions: nguyenhaobd
Hạng F
1/6/15
5.555
28.570
113
"Phân chia hai chiều xe chạy ngược chiều nhau" tất nhiên là khác "phân chia hai chiều xe chạy" về chữ những nghĩa không khác nhau, đã là hai chiều xe chạy thì không ngược chiều nhau không lẽ cũng chiều nhau?

Hạng C
15/6/17
867
919
93
"Phân chia hai chiều xe chạy ngược chiều nhau" tất nhiên là khác "phân chia hai chiều xe chạy" về chữ những nghĩa không khác nhau, đã là hai chiều xe chạy thì không ngược chiều nhau không lẽ cũng chiều nhau?
nhưng em nghĩ như thế này:
vạch 1.1 nên sử dụng: "phân chia hai chiều xe chạy" , không nên thêm "NGƯỢC CHIỀU". Lý do 1.1 cũng là 2 chiều ngược nhau. nhưng được phép lấn làn. .
vạch 1.2 nên sử dụng : "Phân chia hai chiều xe chạy ngược chiều nhau", lý do nhấn mạnh từ " NGƯỢC CHIỀU" để biết không được lấn làn.
đó là ý kiến cá nhân . :p

Hạng C
15/6/17
867
919
93
Cái vụ đè vạch 1.2 này cãi nhau um sùm nè, chẳng biết rốt cuộc là lỗi gì. Cuối cùng có bị phạt ko bác, nếu có thì bị lỗi gì?
biên bản ghi lỗi sai làn đường. nhưng bác ngọt giải quyết xong rồi. chiến thắng. nhưng cũng chưa biết kết quả sao. đợi bác đó vậy

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
trước hết post 2 cái hình.

từ đó giờ mình hiểu vạch 1.1 và 1.2 đều là đường 2 chiều. chỉ khác nhau là 1.1 được đè, còn 1.2 thì cấm đè.
nhưng mình đọc kỹ lại thì thấy nó khác nhau " ngược chiều." . vậy vạch 1.2 có phải đường 2 chiều???. như vậy đúng hay sai.?
tiếp theo mình có 1 số thắc mắc sau:
1/ mình thấy vạch 1.1 nói dành cho đường từ 2 làn trở lên ==> vậy 2 làn này là xét theo mỗi chiều đi hay là xét trên 2 chiều luôn.
2/. vạch 1.2 thì nói 2 hoặc 3 làn.
mình lấy ví dụ. đoạn này 2 chiều . kẽ vạch 1.2. cái này đường 2 làn . hay 1 làn

xe oto có đè vạch. nhưng không có lỗi. cái này hỏi @ngotpro sẽ rõ.
Đây là nhóm vạch phân chia 2 chiều xe chạy.
Vạch 1.1 có "NGƯỢC CHIỀU", vạch 1.2 ko có cũng ko có gì khác. Đều là vạch phân chia 2 chiều xe chạy của đoạn đường.
Do đó, nói 2 làn, hay 2, 3 làn là nói số làn có trên đoạn đường đó, tính luôn cả 2 chiều.
Bác chủ nghĩ từ trước là đúng, vạch 1.2 là cấm đè, cấm lấn làn, cấm vượt.
Vạch 1.1 dùng cho đường có từ 2 làn trở lên là các đoạn đường hẹp, ko có nguy cơ tai nạn đối đầu, vạch đứt cho phép đè vạch và lấn làn, vượt các xe khác. Ví dụ như đường Cao Thắng, vạch 1.1, 1 bên 2 làn, 1 bên 1 làn (cấm ô tô theo giờ)
Vạch 1.2 dùng cho đường có từ 2, 3 làn, vạch này ko cho phép đè, lấn làn hay vượt xe khác vì lý do khuất tầm nhìn hay vị trí hay xảy ra tai nạn đối đầu. Yêu cầu là làn đường mỗi bên phải lớn để các xe lớn đi được ko phải lấn làn hay đè vạch. Ví dụ như hình bác minh họa, cầu hẹp, lên dốc khuất tầm nhìn, mỗi bên chỉ có 1 làn, vạch liền nên cấm đè, cấm vượt.

Chỉnh sửa cuối: