Hạng F
3/10/15
9.855
12.135
113
Oto thì em chưa dám tự bỏ. Nhưng mà em chạy oto 15 năm nay, chưa bị xxx dừng hỏi bảo hiểm. Vậy có nên mạnh dạn tự bỏ không ta.
Xời.
Em bỏ mẹ nó từ 2019 giờ rồi.
Chỉ lo phạt camera, không biết có phải có giấy đó khi nộp phạt camera ở đồn cảnh sát không thôi.
Mua cái đó kể cả đến tai nạn chết người chưa chắc bảo hiểm đó nó đền.
Vậy thì sao phải mua, mua chỉ cho đúng luật mà bụng không ưng, thì thôi

• Like
Reactions: LACDA
Hạng D
27/7/18
1.085
15.032
113
41
Xưa giờ nó chỉ là cái cớ để tụi xxx bắt bẻ, chứ chả có tác dụng mẹ gì, vậy cũng tồn tại hàng chục năm được kể cũng hài :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

Hạng D
27/7/18
1.085
15.032
113
41
Quan điểm tôi là tăng phí bh xe máy lên, nhưng nó cần đáp ứng được nhiệm vụ của nó.
Có loại tự nguyện đó bạn, nhiều hãng bán lắm, bạn thích cao hay thấp đều có hết á, nó tồn tại từ rất lâu rồi mà.
Cái đang nói là cái bắt buộc, nên bỏ cái bắt buộc này, các loại bảo hiểm tự nguyện thì cứ tạo điều kiện cho nó phát triển, ai thích mua cái đó thì mua thôi.

Hạng D
27/7/18
1.085
15.032
113
41
bắt buộc mua mà ko có giá trị, rồi tiền bảo hiểm mấy năm nay vô đâu? Có trả lại cho dân ko? Rồi ai ăn, ai chịu trách nhiệm?
Ăn sạch bao năm nay anh ơi, giờ nó cũng ko trả lại tiền đâu :D cũng chả ai có ai chịu trách nhiệm cả. Xứ này nó vậy :rolleyes:

Hạng C
19/8/12
750
362
63
32
TP HCM - Pleiku
Có loại tự nguyện đó bạn, nhiều hãng bán lắm, bạn thích cao hay thấp đều có hết á, nó tồn tại từ rất lâu rồi mà.
Cái đang nói là cái bắt buộc, nên bỏ cái bắt buộc này, các loại bảo hiểm tự nguyện thì cứ tạo điều kiện cho nó phát triển, ai thích mua cái đó thì mua thôi.
vậy bác mua bảo hiểm tự nguyện ( VCCI cũng có đề xuất hướng đó mà)

Mình biết loại đó tuy nhiên với mức phí đó thì người ta có xu hướng không muốn mua. Mình đang ở nước ngoài nên nhận thấy hoạt động bảo hiểm của họ hoạt động khác VN: bảo hiểm xe được mua cho chiếc xe kết hợp với người lái là ai dẫn đến phí bảo hiểm sẽ rất đa dạng phụ thuộc theo độ tuổi, thời gian có bằng, lịch sử lái xe an toàn, khu vực sinh sống...có thể chênh nhau gấp 10 lần với 1 chiếc xe với hai người lái khác nhau. Mọi người hay nói tây nó văn hoá va chạm thì nó chả cãi nhau gì chỉ việc gọi bảo hiểm xừ lý, văn hoá như vậy không phải là cái mà VN nên hướng tới hay sao ? Để như thế thì bảo hiểm cần thay đổi (luật hoá) và người mua bảo hiểm cũng thay đổi tư duy theo luôn, nghĩa là không phải cứ bảo hiểm muốn chạy thế nào cũng được.

• Like
Reactions: hmq
Hạng D
27/7/18
1.085
15.032
113
41
Mình biết loại đó tuy nhiên với mức phí đó thì người ta có xu hướng không muốn mua. Mình đang ở nước ngoài nên nhận thấy hoạt động bảo hiểm của họ hoạt động khác VN: bảo hiểm xe được mua cho chiếc xe kết hợp với người lái là ai dẫn đến phí bảo hiểm sẽ rất đa dạng phụ thuộc theo độ tuổi, thời gian có bằng, lịch sử lái xe an toàn, khu vực sinh sống...có thể chênh nhau gấp 10 lần với 1 chiếc xe với hai người lái khác nhau. Mọi người hay nói tây nó văn hoá va chạm thì nó chả cãi nhau gì chỉ việc gọi bảo hiểm xừ lý, văn hoá như vậy không phải là cái mà VN nên hướng tới hay sao ? Để như thế thì bảo hiểm cần thay đổi (luật hoá) và người mua bảo hiểm cũng thay đổi tư duy theo luôn, nghĩa là không phải cứ bảo hiểm muốn chạy thế nào cũng được.
VN khác, nơi bạn sống khác. Chỗ bạn nếu ảng này làm kém ảng khác lên thay đúng ko? ở đây chúng tôi không làm thế, đó mới là cái khác biệt cơ bản nhất. Tiếp theo, chỗ bạn chỉ cần 1 thằng có dấu hiệu vi phạm ngay lập tức bị tuýt còi đúng ko? ở đây chúng tôi chờ nó sai lạm lún sâu, hậu quả không thể khắc phục mới bắt đầu xử lý nó.
À, nhân tiện, cái bảo hiểm tự nguyện do tư nhân phát hành ở đây nó có các thứ như xứ bạn, nên bạn ko cần phải đề xuất vẫn duy trì cái bắt buộc đâu, vậy nhé :rolleyes:

Hạng C
19/8/12
750
362
63
32
TP HCM - Pleiku
VN khác, nơi bạn sống khác. Chỗ bạn nếu ảng này làm kém ảng khác lên thay đúng ko? ở đây chúng tôi không làm thế, đó mới là cái khác biệt cơ bản nhất. Tiếp theo, chỗ bạn chỉ cần 1 thằng có dấu hiệu vi phạm ngay lập tức bị tuýt còi đúng ko? ở đây chúng tôi chờ nó sai lạm lún sâu, hậu quả không thể khắc phục mới bắt đầu xử lý nó.
À, nhân tiện, cái bảo hiểm tự nguyện do tư nhân phát hành ở đây nó có các thứ như xứ bạn, nên bạn ko cần phải đề xuất vẫn duy trì cái bắt buộc đâu, vậy nhé :rolleyes:
Bạn ơi bạn cần tư duy rộng mở lên cái này hay thì học hỏi, cải tiến. Ở đâu cũng có this có that cũng có sai phạm, tiêu cực, cũng có hành chính rườm rà... . Tôi là người VN, sống chủ yếu trên mảnh đất VN này nên tôi mong nó tốt đẹp lên để tôi và thế hệ sau được hưởng lợi từ nó. VN bay giờ và 20 năm trước đã khác nhau rất nhiều theo hướng tích cực và tôi nghĩ sẽ tiếp tục tích cực hơn nữa nên bạn k cần giải thích cho tôi xứ nào như nào đâu. Thiếu kiến thức, tinh thần đóng góp thì không nên tranh luận bạn nhé.