Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Ngọc Lan đây, thất tiếc cho 1 giọng ca tuyệt vời thánh thót như oanh vàng (thỏ thẻ...). Nữ ca sỹ nổi tiếng và bạc mệnh ấy đã chiếm được hàng triệu trái tim người hâm mộ...

Ảnh Ngọc Lan trích từ bìa CD ASIA 23 (nguồn Wikipedia)

Mời các bác thưởng thức một bài hát rất nổi tiếng của Ngọc Lan:
[tube]http://www.youtube.com/watch?v=4M8qtLpHMBo&feature=related[/tube]

Còn đây là một bài nhạc thu live tại Holywood night so 12 nam 1994...
[tube]http://www.youtube.com/watch?v=fNBzg3Tz4uM&feature=related[/tube]

Các bác hay chạy đường dài nên có 1 bộ nhạc tuyển chọn của Ngọc Lan nghe rất nhẹ nhàng và bình tâm (mà không hề buồn ngủ) nhé!

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Nhân dịp Xuân về, mời các bác cùng nghe lại Cụ Ngọc Bảo với bài "gửi người em gái Miền Nam" nhé:

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=58oZmGezLCs&feature=related[/tube]

Clip này ghi lại cảnh Cụ Tài Tử Ngọc Bảo hát trực tiếp năm 2000 tại Cung VH HN Việt-Xô thì phải? Năm đó Cụ 74 tuổi...
Ở đoạn đầu clip còn có hình ảnh các nhạc sỹ nổi tiếng khác như NVT, PHĐ...

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=HrjopYgmAOM[/tube]

Chép lại bài cảm nhận về nhạc tuyệt phẩm này tư một độc giả trên mạng có nick là anhvuthiatsomewhere:

<span style=""color: #3366ff;"">"Gửi người em gái miền Nam" có lẽ là tình khúc mùa xuân duy nhất của nhạc sỹ Đoàn Chuẩn. Ông viết bài hát vào năm 1956. Tài tử Ngọc Bảo là ca sỹ được chính tác giả chọn hát bài này đầu tiên. Sau khi thu thanh, bài hát đã được phát trên Đài tiếng nói Việt Nam. Nghe nói, tài tử Ngọc Bảo đã luyện mất cả tháng trời mới có được tâm trạng giống như của nhạc sỹ Đoàn Chuẩn khi thể hiện phần đầu của bài hát đến nỗi chính nhạc sỹ cũng phải khâm phục khi nghe ông hát. </span>

<span style=""color: #3366ff;"">Sau này, bài hát được phổ biến với tên gọi "Gửi người em gái" và ca từ của bài hát không còn giữ đúng như lời do nhạc sỹ Đoàn Chuẩn viết nữa.</span>

<span style=""color: #3366ff;"">Người ta tin rằng, người em trong bài hát này của nhạc sỹ Đoàn Chuẩn cũng chính là người trong "Tà áo xanh" và "Lá đổ muôn chiều". Ông nói rằng, mỗi khi đến với ông, cô ấy thường mặc chiếc áo dài xanh có hình những bông hoa nhỏ trên ngực, đẹp vô cùng.</span>

<span style=""color: #3366ff;"">Trong khoảng thời gian từ 1957 đến 1990, tài tử Ngọc Bảo không hát. Khi ông hát trở lại, ông được đón nhận nồng nhiệt không chỉ bởi những người cùng thời với ông. Những người thuộc thế hệ con cháu của ông cũng vô cùng yêu mến giọng hát của ông. Bài hát trong video này được thu âm khi ông bước sang tuổi 74. Ông mất vào năm 2006 ở độ tuổi 80.</span>

<span style=""color: #800080;"">Lời bài hát GỬI NGƯỜI EM GÁI MIỀN NAM</span>
<span style=""color: #800080;"">Sáng tác: Đoàn Chuẩn</span>

<span style=""color: #800080;"">Cành hoa tim tím bé xinh xinh báo xuân nồng</span>
<span style=""color: #800080;"">Cành đào phong kín cánh mong manh như hoa lòng</span>
<span style=""color: #800080;"">Hà Nội mừng đón Tết, hoa chen người đi, liễu rủ... mà chi.</span>

<span style=""color: #800080;"">Đêm tân xuân, hồ Gươm như say mê</span>
<span style=""color: #800080;"">Chuông reo vui, Ngọc Sơn sao uy nghi</span>
<span style=""color: #800080;"">Ngàn phía đến lễ đền</span>
<span style=""color: #800080;"">Chạnh lòng tôi nhớ tới... người em.</span>

<span style=""color: #800080;"">Tôi có người em gái, tuổi chớm đôi mươi</span>
<span style=""color: #800080;"">Mắt huyền trìu mến yêu thương</span>
<span style=""color: #800080;"">Đôi mắt em nói nhiều, tha thiết như Giáng Kiều</span>
<span style=""color: #800080;"">Hoa tình yêu!</span>

<span style=""color: #800080;"">Nhưng... một sớm mùa thu, khép giữa trời, tím ngắt</span>
<span style=""color: #800080;"">Nàng đi... gót hài xanh</span>
<span style=""color: #800080;"">Người đi trong dạ sao đành</span>
<span style=""color: #800080;"">Đường quên lối cũ ân tình... nghĩa xưa.</span>

<span style=""color: #800080;"">Rồi từ ngày ấy sống trong Nam nơi kim tiền</span>
<span style=""color: #800080;"">Ngục trần giam hãm tấm thân xinh, đôi mắt huyền</span>
<span style=""color: #800080;"">Đời nghèo không lối thoát, em tôi đành thôi, cúi đầu... mà đi.</span>

<span style=""color: #800080;"">Xuân năm nay, đường đêm Catinat</span>
<span style=""color: #800080;"">Hoa mai rơi, rủ nhau nơi phương xa</span>
<span style=""color: #800080;"">Dần trắng xóa mặt đường</span>
<span style=""color: #800080;"">Một người em gái nhớ người thương!</span>

<span style=""color: #800080;"">Rồi ngày thống nhất đến rất nhanh không ai ngờ</span>
<span style=""color: #800080;"">Cầu chia giới tuyến đến mai đây san đất bằng</span>
<span style=""color: #800080;"">Nụ cười trong gió sớm, anh đến tìm em... giữa cầu Hiền Lương.</span>

<span style=""color: #800080;"">Em tôi đi, màu son lên đôi môi</span>
<span style=""color: #800080;"">Khăn san bay, lả lơi bên vai ai</span>
<span style=""color: #800080;"">Trời thắm gió trăng hiền</span>
<span style=""color: #800080;"">Hà Nội thêm bóng dáng nàng tiên.</span>

<span style=""color: #800080;"">Em! Tháp Rùa yêu dấu</span>
<span style=""color: #800080;"">Còn đó nên thơ, lớp người đổi mới khác xưa</span>
<span style=""color: #800080;"">Thu đã qua những chiều nên ý thơ rất nhiều</span>
<span style=""color: #800080;"">Cả ... tình yêu!</span>

<span style=""color: #800080;"">Em... nhẹ bước mà đi, giữa khung trời bát ngát</span>
<span style=""color: #800080;"">Trời ta hết màu tang</span>
<span style=""color: #800080;"">Đường xưa lối ngập lá vàng</span>
<span style=""color: #800080;"">Đường nay thong thả bao nàng đón xuân.</span>

<span style=""color: #800080;"">Lòng anh như giấy trắng thanh tân ép hoa tàn</span>
<span style=""color: #800080;"">Thời gian vẫn giữ nét yêu đương nơi hoa vàng</span>
<span style=""color: #800080;"">Dằn lòng tơ dẫn phím, ý thơ trào dâng, viết gửi vào Nam.</span>

<span style=""color: #800080;"">Đêm hôm nao, ngồi nghe qua không gian</span>
<span style=""color: #800080;"">Em tôi mơ miền quê qua sương lam</span>
<span style=""color: #800080;"">Trời Bắc lóa ánh đèn</span>
<span style=""color: #800080;"">Một người trên đất Bắc chờ em!</span>

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Mời các bác cùng nghe lại bản ĐÊM ĐÔNG cũng do Cụ Tài Tử NB thể hiên (mở volume lớn hơn một chút) :

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=Q_QO_-8asPw&feature=related[/tube]

Hạng D
26/10/10
1.678
13.804
113
dongtahdsu nói:
Hcivic nói:
Bái phục bác tamvo quá! Bác am hiểu khá sâu rộng về âm nhạc... Tui thì chỉ biết nghe và chép vào máy tính những bài hát mà mình cảm thấy nghe được... mà thôi. Thanks bác chia sẻ nhiêu thông tin tác giả tác phẩm nhé!:)

Hôm nay cuối tuần em lang thang mới lạc vô đây , thấy khoái quá chừng vì trong này như thấy toàn là "phe ta" cả
Các bác quả là có lòng với âm nhạc quá ! Đọc xong tự nhiên muốn kiếm xem cha tamvo là cha nào :D
Lâu quá không vào đây lại , giờ vào mới biết . :D .

Hạng D
26/10/10
1.678
13.804
113
Hcivic nói:
Mời các bác cùng nghe lại bản ĐÊM ĐÔNG cũng do Cụ Tài Tử NB thể hiên (mở volume lớn hơn một chút) :
Bác mà biết được cụ Ngọc Bảo này thì "công phu" quá khá . Cụ này thật lừng danh, chắc đa số những dân 6 bó mới biết danh, còn dân trẻ hơn như chúng ta thì chỉ đa số nghe nói hay nghe lại cụ ta hát khi đã qua tuổi 70 . Hát ngang cơ cụ này thời trước thì có Anh Ngọc hay Duy Trác . Hôm bửa nhà có cuốn băng Video trong đó có thấy cụ Ngọc Bảo hát . Tuổi cụ lớn như vẫn còn hát hay lắm .

Hạng D
26/10/10
1.678
13.804
113
Hôm nay đổi tông, đăng lên cho ACE thưởng thức giọng hát của một bé mới 9 tuổi . không những sinh ra ở nước ngoài mà bé còn chỉ mang 1/2 dòng máu Việt Nam, thế nhưng bé hát tiếng Việt thật khá

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=QkKVOYe_qp4[/tube]

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Cảm ơn bác Tamvo nhé! Chắc mẹ cô bé là người Việt hở bác? Người mẹ này đã chăm sóc và gìn giữ bản sắc văn hoá nước Việt cho con gái của mình ... BRAVO!

Còn cụ Tài Tử Ngọc Bảo thì vốn là bạn bè giao lưu cùng thời cha tui và bà bác tui nên tui cũng "ăn theo" biết tý thông tin về cụ.
Cha tui hồi đó làm thợ ảnh cho 1 tiệm ảnh nổi tiếng của ông bác ruột ở HN nên các nghệ sỹ - tài tử thường đến đó lưu lại khoảnh khắc thanh xuân ... bác ah. Tui còn một bà bác nữa vốn là 1 đạo diễn điên ảnh nổi tiếng (Bạch Diệp) và môt bà dì (em mẹ) nguyên là xướng ngôn viên đài truyền hình TP ... cho nên đời sống tinh thần của đại gia đình khá là phong phú bác ah.:)

Hạng D
12/9/11
1.117
25.780
113
Mùa xuân là mùa của yêu thương ....được sự khuyến khích của ông bạn già tui mạo muội xin post cái video clip của F1 với bài Sonata 12 của Mozart
Xin mời các bác cùng nghe.
YouTube=http://www.youtube.com/watch?v=kCr9i2Myc4g

Hạng B2
9/5/10
335
707
93
@gakho: F1 chững chạc đó anh!

Bé học hệ 9 năm là hệ đào tạo nào của Nhạc Viện dzậy anh!?

Dòng nhạc Tiền Chiến không nhiều ca khúc nhưng không phải ca sĩ nào cũng thể hiện thành công các ca khúc này, ' Nỗi Lòng ' của Nguyễn Văn Khánh em thích nghe Sĩ Phú, trước đây còn có đàn chị Bích Chiêu của Tuấn Ngọc, Khánh Hà nhưng chơi theo gu nhạc Jazz hơi ... khó nghe :
[tube]http://www.youtube.com/watch?v=nfXc0xgKMd4[/tube]

Một ca khúc khác với Tuấn Ngọc là ' Trở Về Bến Mơ ' của Ngọc Bích :
[tube]http://www.youtube.com/watch?v=tOYQtrsajpI[/tube]