Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Đèn bong bóng

Hạng C
27/7/10
634
118
43
Xe ford Explorer mới mua ,em ráp thêm camera 360 Elliview V4 .Camera hoạt động tốt nhưng bị rắc rối với hệ thống điện.Nếu lấy nguồn ở sau màn hình thì camera hoạt động chập chờn (vì camera hoạt động 24/24,máy nóng có hiện tượng quá nhiệt).Kỹ thuật của ICAR đổi sang lấy nguồn tại cổng EBD 2 (tắt mở theo engine ) thì camera hoạt động tốt nhưng ghi nhận của camera hành trình không còn đúng thời gian nữa ,cái này thì em cũng tạm chấp nhận được nhưng khi bóng đèn túi khí sáng em mang xe vào hãng nhờ xóa lỗi thì kỹ thuật báo máy scan không nhận xe và yêu cầu em muốn xóa lỗi phải tháo bỏ camera này.Xin các bác nào rành kỹ thuật thông não giúp em và hướng dẫn em chỗ nào có khả năng sửa lỗi mà không phải bỏ camera quá phí.Xin trân trọng cám ơn các bác.

Hạng F
29/10/16
11.503
21.758
113
Pháp
Nói chung là xe độ mà có liên quan đến ECU thì thua ....
Nhưng cho bạn biết là trên xe có

thường là

Dây đen/Nâu là âm (-)
Dây vàng là dương (+)
Và dây đỏ là thay đổi chiều (tắt công tắc sẽ - và để công tắc sẽ +) (+-)
Do đó bạn không nên lấy dây từ ODB2 ra, rất nguy hiểm

Bạn chỉ cần để dây đen với dây đỏ, nó hoạt động duy nhất khi để công tắc xe. (kiểu nối trực tiếp) khá nguy hiểm .. tôi không đề nghị giải pháp nầy
Còn kỹ hơn cũng lấy dây đen và đỏ qua chân relais, từ đó bạn có thể để dây vàng (+) qua cầu chì và nối qua chân relais để cung cấp điện cho camera.

Có thể nó phá cả ECU nếu bạn đấu sai chấu ... và giá không hề rẽ, Thân !

Tôi nhắc lại là dây màu không có chỉ nhé

Hạng C
27/7/10
634
118
43
Xin chân thành cám ơn bác,Bác làm tôi lo quá,Anh em kỹ thuật họ làm tôi không biết,bác có thể cho tôi xin một địa chỉ cụ thể để điều chỉnh lại được không?Một lần nữa xin cám ơn bác

Hạng F
29/10/16
11.503
21.758
113
Pháp
Xin chân thành cám ơn bác,Bác làm tôi lo quá,Anh em kỹ thuật họ làm tôi không biết,bác có thể cho tôi xin một địa chỉ cụ thể để điều chỉnh lại được không?Một lần nữa xin cám ơn bác
Tôi không biết, nhưng bạn biết chút về điện thêm đồ đo điện là tìm ra rất dể dàng.

Tôi lập lại là dùng dây đen hay nâu là - tức là mass
Dây đỏ tức là dây đổi chiều
Thêm relais với cầu chì
ở đây bạn có chấu Jack màu vàng để video ,

Đây là schéma dể nhất (căn bản, và trực tiếp) điều nầy có viết trên là không nên

Nếu như bạn muốn camera hành trình và camera lùi thì
7NoQ0JZTwP4kKwa4zMDfWfnemim_dZUisyVrcZuza9rQ1mYTVvpKb9cQ1czoo2ViSObK7Q2FLR4S7xi4QUE6WYUWzL0UXvxa2L_IxPHJS3qHnmOT

Nguồn thì như viết trên relais (4 chấu) được bảo vệ bởi cầu chì , nếu thích thì để thêm diode (dùng để tránh nhiểu do máy phát điện) thường thì relais nó có luôn

Vậy là bạn hiểu sơ đồ và có thể tự làm .... hay đưa cho thợ theo sơ đồ trên ...

Nên nhớ là chế độ về điện thì không bao giờ đụng vào nguồn ECU/ODB , và thêm bộ relais với cầu chì ... chấm hết

Hạng F
29/10/16
11.503
21.758
113
Pháp
tại sao không lấy điện từ lỗ mồi thuốc???
Chính vì lý do, cùng nâng cấp có camera, nhưng một bên là dây tùm lum, camera thấy, còn một bên là dây ẩn, camera cũng dấu không biết
Thí dụ :
Đèn bong bóng
hay

Làm độ là một chuyện, còn mỹ thuật là chuyện khác ... do đó giá thành và tiền công cũng khác nhau .

Hạng C
28/4/10
579
702
113
Sài Gòn
tất nhiên nếu có camera zin theo xe thì quá đẹp rồi, lắp thêm không thể nào bằng được, nhưng cũng không đến nỗi quá tệ như cái hình bên tay mặt đâu (thợ họ sẽ giấu dây vòng xuống bên dưới dashboard rồi chạy dọc theo chân kính và mép trần ra tới camera chứ ai lại để lòng thòng gớm vậy)

Hạng F
29/10/16
11.503
21.758
113
Pháp
tất nhiên nếu có camera zin theo xe thì quá đẹp rồi, lắp thêm không thể nào bằng được, nhưng cũng không đến nỗi quá tệ như cái hình bên tay mặt đâu (thợ họ sẽ giấu dây vòng xuống bên dưới dashboard rồi chạy dọc theo chân kính và mép trần ra tới camera chứ ai lại để lòng thòng gớm vậy)
Hiện giờ các xe cực sang thì tôi không rành, nhưng trên thị trường thì chưa có cái nào sản xuất chính hãng cùng xe, nhưng đôi khi nó có thể chế theo để dàng riêng cho loại xe đó thì có.

Tôi thí dụ một cam cũng khá bát mắt về mỹ thuật
Đèn bong bóng

Đèn bong bóng

Đèn bong bóng
Không chỉ có tính năng về kỹ thuật mà là mỹ thuật, bạn xem cái thứ 3 chạy dây cũng thấy khá rỏ, cái thứ 3 có thể nói là lộ liểu, cái thứ 1, với cái nằm trong kính hậu thì nguồn nó lấy thẳng trên kính (vì là kính đổi màu, vừa có đèn, mưa tự động, đèn trần) thì khỏi chạy dây nhiều, gở tứ tung

Vừa có chức năng, vừa mỹ thuật thì tuỳ vào tư duy của chủ xe, người thì thích dấu che lại, người thì thích phô trương ...

về tôi thì tôi lại chuộng kiểu
Đèn bong bóng
chỉ cần lấy dây từ kính ra (dính chung với đèn trần) thì quá tiện phải không các bạn .... Nhưng tiền nào của đó là như thế. Thân !

Hạng C
28/4/10
579
702
113
Sài Gòn
ở Việt Nam thì phổ biến chỉ lắp loại một vài triệu thôi bạn à. Cái này chừng 3 triệu rưỡi ngó cũng được đó chứ (both front and rear)
Đèn bong bóng

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.503
21.758
113
Pháp
ở Việt Nam thì phổ biến chỉ lắp loại một vài triệu thôi bạn à. Cái này chừng 3 triệu rưỡi ngó cũng được đó chứ (both front and rear)
View attachment 2602684
Caám ơn bạn, có điều bạn có thể vào trang nước ngoài , tìm máy nào phù hợp với bạn... Điều nầy không khó lắm,