Hạng D
21/12/17
1.764
2.720
113
40
Vụ này em bị hoài, ở ngay KCN Long Giang ở TG, mấy ông Container chạy gần tới cổng KCN tự nhiên bật đèn này lên, tấp sát lề bên phải, em thấy thế tưởng đâu mấy ổng tấp vô để lấy góc cua cho rộng rồi quẹo vô KNC, em liền dừng hẳn xe lại để chờ, nhường ổng qua trước rồi mình đi, chờ đã một hồi tự nhiên thấy cửa xe mở, tài xế nhảy xuống vô quán ngồi uống cf... Công nhận nóng máu thiệt, tính lên "nói chuyện" với ổng, mà thấy ổng bự con đen đúa, đầu trọc, xăm trổ nên thôi, "tha cho chú em lần này đó"...

Thay vì muốn tấp vô quán thì xi nhan phải, còn muốn quẹo vô KCN thì xi nhan trái. Chuyện dễ ợt, đứa con của em (con gái) mới học lớp 1 mà nó còn biết, vậy mà mấy cha nội đó không làm được, đúng là thứ gì đâu không.

Hạng D
21/5/13
1.062
4.140
143
bọn xe khách dùng đèn này với còi to nhất để vượt, bất cấp tất cả;
bọn taxi dùng để nhanh nhất nhất tranh khách với đồng loại;
Nên bọn xe khách tông vào đuôi xe tải, die là cũng ko có gì lạ
Bọn vô học nên có hiểu éo gì đâu.

Hạng F
28/8/19
6.629
11.296
113
Palm Beach, Florida, US
Vụ này em bị hoài, ở ngay KCN Long Giang ở TG, mấy ông Container chạy gần tới cổng KCN tự nhiên bật đèn này lên, tấp sát lề bên phải, em thấy thế tưởng đâu mấy ổng tấp vô để lấy góc cua cho rộng rồi quẹo vô KNC, em liền dừng hẳn xe lại để chờ, nhường ổng qua trước rồi mình đi, chờ đã một hồi tự nhiên thấy cửa xe mở, tài xế nhảy xuống vô quán ngồi uống cf... Công nhận nóng máu thiệt, tính lên "nói chuyện" với ổng, mà thấy ổng bự con đen đúa, đầu trọc, xăm trổ nên thôi, "tha cho chú em lần này đó"...

Thay vì muốn tấp vô quán thì xi nhan phải, còn muốn quẹo vô KCN thì xi nhan trái. Chuyện dễ ợt, đứa con của em (con gái) mới học lớp 1 mà nó còn biết, vậy mà mấy cha nội đó không làm được, đúng là thứ gì đâu không.
Không, t/h này Họ đúng đấy!
  • Họ dừng sát lề phải, Họ bật EL là đúng, còn làm chuyện gì, có hợp tình, có Phạm Luật hay không thì là chuyện khác.
  • Chính vì nhiều người bật EL rồi chạy riết thành phản xạ cụ thể nó đã gây hiểu lầm cho Bạn.
Vì vậy, người ta cấm vừa bật EL vừa chạy!

• Like
Reactions: xlive
Hạng D
21/12/17
1.764
2.720
113
40
Không, t/h này Họ đúng đấy!
  • Họ dừng sát lề phải, Họ bật EL là đúng, còn làm chuyện gì, có hợp tình, có Phạm Luật hay không thì là chuyện khác.
  • Chính vì nhiều người bật EL rồi chạy riết thành phản xạ cụ thể nó đã gây hiểu lầm cho Bạn.
Vì vậy, người ta cấm vừa bật EL vừa chạy!
Đúng sao được mà đúng. Bác không đọc kỹ em nói à? Trong lúc họ còn đang chạy, chưa tới chỗ cần dừng là họ đã bật EL rồi.

Đúng ra là họ phải xi nhan phải trước, khi xe dừng hẳn thì họ bật EL, như thế thì có ai mà nói.

Còn đằng này xe vẫn còn chạy bon bon giữa lộ mà họ đã bật EL rồi, đố ông nội ai mà biết được họ muốn gì.

Hạng B2
1/12/17
131
57
38
45
Cực kỳ khó chịu với những tài xế bật đèn kiểu này khi qua ngã tư, bùng binh.
Mà đa phần là xe tải, xe khách. mình đi bên hông cứ tưởng ổng sắp tạt đầu mình nên thắng dúi dụi lại.
Mong nhiều bác tài đọc được bài viết này và thay đổi suy nghĩ về công dụng của đèn Hazard.

• Like
Reactions: PMH82
Hạng F
28/8/19
6.629
11.296
113
Palm Beach, Florida, US
Ở tb mình ở , FL, là nó CẤM xe bật Emergency Light hay Hazard cũng là 1, khi xe lăn bánh dưới mọi ĐK mọi hoàn cảnh. Muốn bật bắt buộc xe phải dừng hẳn. Điều này là hợp lý.
Để giải thích thêm tại sao kà vậy:
  • Đèn EL là đèn khẩn cấp (đúng nghĩa của nó), nó không phải đèn cảnh báo (warning) khi lưu thông.
  • Nó dùng vào các t/h cụ thể: cảnh báo xe đang gặp sự cố hay không đủ an toàn lưu thông phải dừng trên làn đường. Cảnh báo xe phải tạm dừng trên đường (thường ngắn hạn như đón Người, chất đồ...vv..vv
  • Xe không đủ tc an toàn lưu thông, Người lái không đủ khả năng hoặc điều kiện an toàn lái (Mưa bão, sương mù, gió mạnh vv..vv..) khuyến cáo dừng xe không tiếp tục lưu thông (Khi đó muốn bật EL thì bật và nên là bật).
  • Biện hộ bảo việc bật EL để xe sau thấy mình là việc không cần thiết và ngụy biện, bởi 1 khi Họ không thấy được đèn hậu và đèn thắng xe Bạn nghĩa là Họ không đủ đk lưu thông và Họ tự biết nên dừng hay đi tiếp. Xử phạt theo sự vụ, ai làm kẻ đó chịu, Họ tông đuôi Bạn Họ tự chịu trách nhiệm.
  • Gây hiểu lầm và nguy hiểm cho các xe khác khi vừa bật EL vừa chạy, cho dù có chạy chậm sát lề cũng vậy.
  • Cản trở lưu thông khi chạy rất chậm bật EL, buộc các xe khác giảm tốc chuyển lane.
  • Đèn Cảnh báo Warning được quyền bật khi chạy. Nó là dãi đèn Trắng/Vàng thường cho xe cứu hộ, không được dùng Xanh/Đỏ ( xe Cs, Cc). Và không bao giờ là đèn EL.

Hạng C
7/12/17
792
1.085
93
36
Nhất là qua bùng binh, vòng xoay và nhất là mấy ông xe tải. Cứ auto đèn hảzard khi vào. Nhìn các bác ấy bật đèn là em biết mấy bác ấy yếu luật và sợ gặp cagt vịn vào :)