Hạng F
28/8/19
6.684
11.370
113
Palm Beach, Florida, US
Mình cảm thông với tình trạng bật EL vô tội vạ ở Vn. Việc này nó có trách nhiệm từ cả 2 phía.
Phần các bác tài, một số không hiểu cũng có 1 số lợi dụng việc không có Luật chế tài.
Nhưng trách nhiệm chính là thuộc NN, cái gì không cấm thì dân có thể làm thôi, cộng với ý thức nhường nhịn chia sẻ kém, cái Tôi lớn hơn cái Ta mới ra nông nổi.
Điều đáng nói là 1 hành vi lập đi lập lại trong XH cho dù sai vẫn trở thành thói quen và phản xạ xem như chuyện đương nhiên. Cho chuyện bật EL khi chạy riết rồi người ta quên mất là 1 cái xe đang bật EL là nó đang dừng, ai cũng nghĩ nó đang chạy và ngược lại...việc này rất nguy hiểm.
Mình tin là trước khi nước ngoài Họ cấm bật EL khi chạy thì Họ cũng trải qua chuyện EL bật vô tội vạ và đến khi xảy ra nhiều tai nạn và sự bất hợp lý ...Họ mới điều chỉnh luật!

Hạng F
28/8/19
6.684
11.370
113
Palm Beach, Florida, US
Cường quốc công nghiệp 4.0 nhưng trình dân thì 0.4
Tóm lại Hazard Light dịch nghĩa quốc tế thì là “Tránh ra” và xe phải luôn luôn dừng.
Còn Hazard Light dịch nghĩa Vịt Ngan thì là “Cút hết!” và điều quan trọng là xe phải luôn luôn chạy!
P/S: Cảm ơn bác Tuấn đã giáo dục vụ cao tốc. Từ giờ em never bật Haz cao tốc nữa trời mưa quá thì cùng lắm đứng luôn.
Dễ thương câu cuối! Triệu like luôn!

• Like
Reactions: Perenco
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Ở VN cũng chả có trường nào dạy bật hazard khi trời mưa đâu.
Do truyền miệng và chỉ là hành vi của một số lái xe chứ không phải tất cả.

• Like
Reactions: Tuấn Cali
Hạng F
1/8/12
5.715
5.733
113
TP HCM
Ngày nào em cũng bị ám ảnh bởi xe đưa rước học sinh của trường Á Châu khi vào khu C/C đậu và chạy thì mở đèn Hazza kèm theo tiếng còi bip bip khi mở đèn xi nhan làm em nhứt cái đầu. Nhiều lúc nghỉ cho họ ăn cục gạch nhưng sợ vở kính, em nhìn vào xe thấy lái xe ăn mặc chỉnh tề đeo cà ra vát nhưng không biết ai dạy hắn mà mở đèn kèm theo tiếng bip bip khi đậu và di chuyển gây tiếng ồn cho cả khu phố.

Hạng B2
30/10/16
466
6.096
93
Ở VN cũng chả có trường nào dạy bật hazard khi trời mưa đâu.
Do truyền miệng và chỉ là hành vi của một số lái xe chứ không phải tất cả.
ko phải người nào hướng dẫn bạn đều là thầy bạn, ko phải vì họ xấu hay ko đủ tốt, đơn giản là họ chưa trải qua mà thôi :)