Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
29/11/06
2.951
38.299
113
53
datgiare nói:
Đã chán lắm cảnh ở nhà thuê lắm rồi các bác àh. Nhưng với thu nhập khiêm tốn thì không biết đến bao giờ để có được một ngôi nhà, cấp 4 thôi cũng được, ở Nhà Bè thôi. Nhưng suy nghĩ tới thì lại đâu đầu. Lương < 5 tr/tháng thì chắc tới kiếp sau. Bác nào cùng cảnh ngộ thì vào cmt chia sẽ nha

Bài toán bác đưa ra căng, nhưng không phải ko giải được. Ở Nhà Bè em thấy có những căn sổ hồng chung giá xung quanh 550tr, diện tích đất khoảng 3x10 - 30m2 : xây 1trệt + 1 lầu, 2WC, 2PN, 1PK, 1bếp.

Nếu bác khéo co thì vẫn ấm!!!
Còn để phân tích chi tiết hơn thì dài dòng lắm, nhưng ông anh mình - độc thân nhé - vừa mua 1 căn bên đó!
Nhưng phải cày thêm dữ lắm để thoát khỏi cái thu nhập 5tr/tháng.

vankhanhktpn nói:
Chả có nc nào mà người nghèo mua đc nhà trong thành phố cả , ở VN cũng vậy thôi chứ chả phải nơi thiên đường xyz:p . Bởi vì ở hầu hết các nc , tổng tài sản của 20% dân số top trên chiếm giữ đến 90-93 % giá trị tài sản của 1 nước . Muốn có nhà thì hãy ráng cày cho khá lên hoặc là đi về sống ở miền quê xa xôi hơn . Ở quê ,hầu như ai cũng có nhà hết chứ đâu có mấy ai ko có ?
Không hổ danh sư phụ iem.

Diamond Hand
28/7/09
1.610
16.033
133
nam khang nói:
Em mua được nhà không phải vì em tăng được năng suất + hiểu quả lao động, mà mua được nhà nhờ "mánh lới",
Bác thử mở 1 thớt thăm dò các cao thủ ở đây xem các bác í đã làm gì để mua được ngôi nhà đầu tiên ở Sài Gòn, em cá 1 ăn 100 là cứ 10 thì có hơn 5 nói là mua được nhà nhờ "đánh quả" - em viết theo cách nói của người Lai Châu.
Em thấy chắc phải đến 7 / 10 ấy chứ.
Cứ lấy lương trưởng phòng, giám đốc 1 - 2 ngàn usd (số đông, không tính dàn sếp cao cấp), thì mua chung cư bình thường cũng méo mặt ấy chứ . Còn thu nhập 4 - 5 triệu tháng mua biệt thự thì cũng hàng ngàn hàng vạn người :mad:. Ban bè gặp nhau hay chào xã giao : "dạo này nhìn mày lên đời ngon hen, mới "trúng mánh" pk" ^^

Hạng B2
14/11/12
103
2
18
34
sites.google.com
Thu nhập ròng hàng tháng mà khoảng 5tr/tháng thì sao mà đủ điều kiện mua nhà được...10tr/tháng tiết kiệm lắm + không phát sinh các chi phí khác thì may ra tìm được 1 miếng giấy tay ở tphcm. Bác có thể ra vùng ven mà mua ^^

Hạng C
8/4/11
889
11.204
93
DKmarket nói:
nam khang nói:
Em mua được nhà không phải vì em tăng được năng suất + hiểu quả lao động, mà mua được nhà nhờ "mánh lới",
Bác thử mở 1 thớt thăm dò các cao thủ ở đây xem các bác í đã làm gì để mua được ngôi nhà đầu tiên ở Sài Gòn, em cá 1 ăn 100 là cứ 10 thì có hơn 5 nói là mua được nhà nhờ "đánh quả" - em viết theo cách nói của người Lai Châu.
Em thấy chắc phải đến 7 / 10 ấy chứ.
Cứ lấy lương trưởng phòng, giám đốc 1 - 2 ngàn usd (số đông, không tính dàn sếp cao cấp), thì mua chung cư bình thường cũng méo mặt ấy chứ . Còn thu nhập 4 - 5 triệu tháng mua biệt thự thì cũng hàng ngàn hàng vạn người :mad:. Ban bè gặp nhau hay chào xã giao : "dạo này nhìn mày lên đời ngon hen, mới "trúng mánh" pk" ^^
Cái này chắc đúng. Lương em thuộc loại ngon nhưng không giỏi đánh quả nên tới giờ vẫn ở căn nhà nhỏ mua từ 1998.

Hạng B2
22/4/09
482
5.551
93
Em biết một tay lương net 5k obama mà không dám mơ biệt thự, chỉ dám mơ nhà phố thôi.
Tính ra số lượng người "đánh quả" giỏi ở VN mình nhiều thiệt.

Tập Lái
19/11/12
16
0
0
Kiếm căn hộ 400 triệu thì chắc cũng để dành lâu lắm các bác àh

Hạng B2
18/11/12
166
3
18
48
datgiare nói:
<span style=""color: #ff9900;"">Đã chán lắm cảnh ở nhà thuê lắm rồi các bác àh.</span> Nhưng với thu nhập khiêm tốn thì không biết đến bao giờ để có được một <span style=""color: #0000ff;"">ngôi nhà, cấp 4 thôi cũng được, ở Nhà Bè thôi.</span> Nhưng suy nghĩ tới thì lại đâu đầu. <span style=""color: #ff0000;"">Lương < 5 tr/tháng thì chắc tới kiếp sau.</span> Bác nào cùng cảnh ngộ thì vào cmt chia sẽ nha
@datgiare: Em thấy bác đã có câu trả lời trong câu hỏi của bác rồi đấy. Này nhé:
1 - Động lực: bác đã có, chính là cái CAM CAM ở trên
2 - Mục tiêu: có luôn, cái XANH XANH đó bác
3 - Root cause: bác biết hơn ai hết luôn rồi, cái màu ĐỎ ĐỎ
Vậy vấn đề là trước tiên bác phải làm cách nào để improve cái ĐỎ ĐỎ nha bác, ráng sau tích lũy được 30% rồi đi vay thêm 70%. Thay vì hàng tháng bác trả tiền thuê nhà thì tiền đó trả lãi ngân hàng, sau 5 đến 10 năm bác sẽ có nhà mà khỏi phải mang tiếng ở nhà thuê. Tụi Tây nó cũng vậy thôi bác à. Thân!

Status
Không mở trả lời sau này.