Hạng B2
29/9/08
178
1
18
Xe e dạo này hay bị sáng cùng lúc 2 đèn này, lúc sáng lúc tắt. Có khi bật công tắc lên thì k bị sáng 2 đèn này, đi mấy trăm km cũng k sáng (miễn đừng tắt máy). Lần sau bật công tắc lên thì bị. Đã định mang đi kiểm tra, nhưng 2 lần định đi thì đèn lại không sáng:p
Khi đèn sáng thì phanh vẫn tốt nhưng cảm giác như k có ABS vì không cảm thấy chân phanh rung.
Các bác cho hỏi đây là bệnh gì? Sửa có tốn lúa nhiều k?
E cám ơn các bác

Hạng D
27/5/12
2.307
22
38
32
HCMC
Bác mang vào garage kiểm tra cho chắc. An toàn là trên hết bác à. Cũng không ngoại trừ trường hợp chỉ do lỗi điện.

Tập Lái
27/11/12
1
0
1
11
Pleku
Theo em, trước hết bác kiểm tra lại ác qui. Nếu đo điện áp khoảng 14V là còn tốt. Nếu khoảng 12V mà là ác qui nước thì bảo dưỡng và nạp đầy lại ác qui. Nếu bảo dưỡng ác qui không được thì thay ác qui mới.
Em nghĩ làm vậy chắc được. Em mới tham gia diễn đàn có gì sai mong các bác ném đá nhẹ tay nhé...

Last edited by a moderator:
Hạng B1
24/7/10
95
2
8
jackalkhoa nói:
Xe e dạo này hay bị sáng cùng lúc 2 đèn này, lúc sáng lúc tắt. Có khi bật công tắc lên thì k bị sáng 2 đèn này, đi mấy trăm km cũng k sáng (miễn đừng tắt máy). Lần sau bật công tắc lên thì bị. Đã định mang đi kiểm tra, nhưng 2 lần định đi thì đèn lại không sáng:p
Khi đèn sáng thì phanh vẫn tốt nhưng cảm giác như k có ABS vì không cảm thấy chân phanh rung.
Các bác cho hỏi đây là bệnh gì? Sửa có tốn lúa nhiều k?
E cám ơn các bác
Chào bác jackalkhoa! thông tin bác đưa ra theo kinh nghiệm của em là trong số các cảm biến ABS có một em sắp hư, bác mang xe đến garage để kiểm tra xem con nào hư thì thay sau đó xoá lổi là xong, nếu nhà bác gần quận 7 thì chạy xuống em, em kiểm tra cho bác trong 5 phút báo kết quả và hoàn toàn miễn phí.

--------dungvan chuyên trị Mazda& Kia---------
hp: 0918182449

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Ngoài lý do như bác dungvan nói, bác thủ thớt còn có thể lưu ý đến mực dầu thắng trong bình dầu! Sau 1 thời gian, má phanh (bố thắng) mòn nhiều nên gây ra hiện tượng hụt dầu trong bình chứa cũng có thể xảy ra hiện tượng như bác củ miêu tả.

Hạng B2
29/9/08
178
1
18
E xin chân thành cảm ơn bác Dungvan và bác sĩ.
E cũng nghĩ là 1 cảm biến ABS bị hư, k biết có liên quan gì k nhưng e mới thay cặp bạc đạn trước. E cũng còn thắc mắc là vì sao đèn phanh tay lại cùng sáng với đèn ABS.
Dầu thắng e kiểm tra thường xuyên và k bị hụt.
@Dungvan: e ở tận Tân Bình nếu k e đã đem xe qua bác trong vòng 1 nốt nhạc.
K biết cảm biến ABS của Pre có đắt không?

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Bạc đạn Mazda hay có thiết kế tích hợp luôn vành răng báo ABS, có thể khi thay mới gặp vấn đề gì chăng?

Hạng B1
24/7/10
95
2
8
jackalkhoa nói:
E xin chân thành cảm ơn bác Dungvan và bác sĩ.
E cũng nghĩ là 1 cảm biến ABS bị hư, k biết có liên quan gì k nhưng e mới thay cặp bạc đạn trước. E cũng còn thắc mắc là vì sao đèn phanh tay lại cùng sáng với đèn ABS.
Dầu thắng e kiểm tra thường xuyên và k bị hụt.
@Dungvan: e ở tận Tân Bình nếu k e đã đem xe qua bác trong vòng 1 nốt nhạc.
K biết cảm biến ABS của Pre có đắt không?
@jacklkhoa cảm biến ABS không đắt lắm đâu bác, nếu không muốn thay mới thì có thể làm lại. Còn như bác muốn biết chính xác bao nhiêu thì a lô cho em.

--------dungvan chuyên trị Mazda&kia--------
hp: 0918182449

Vui confirmed
Hạng D
9/7/09
1.265
373
83
garagevui.com
OK các bác quá tuyệt vời,giúp nhau là hạnh phúc chung.

Last edited by a moderator: