Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site
Hừ, hôm nay mới tạm ổn về chuyện học hành, làm 1 bài hầu các bác nhé.

Tp Townsville chỗ tôi ở là 1 thành phố tỉnh lẻ của Úc, phía bắc bang Queensland, dân số chỉ 150.000 thôi, nhưng mà to bằng nội thành Hà Nội. Lúc mới sang thấy cái gì cũng xa, nhất là ở Việt Nam mình đi lại toàn bằng xe máy với ôtô còn sang đây thì toàn xe 2 chân và xe 650cc. Ví dụ từ trường của tôi mà đi lên trung tâm thành phố thì đi xe đạp cũng mất 45 phút, cũng phải 12-15km đấy nhỉ.

Nói chung đường xá thì cũng không to lắm như mình nghĩ, nhưng bù lại cũng vắng xe nên nó chạy cũng nhanh, trong tp được chạy 60-80km/h tùy nơi.

Dân Úc vốn xuất thân từ nông dân, và lại có lối sống thiên về ngoài trời nên bà con chạy khá nhiều xe 4WD, để cuối tuần đi chơi. Nhiều gia đình có thuyền máy, cuối tuần kéo ra biển câu cá. Hừ, làm tôi tính chuyện phải mua 1 cái thuyền caosu về nhà mang ra Hồ Tây xem thế nào.

Subara Impreza WRX ở đây khá nhiều, kể cả mấy chú công nhân xây dựng cũng chạy luôn
Đi xe kiểu Úc

Đây là đầu xe của Mazda Tribute, anh em cùng cha khác bố với Escape. Nhưng trông xấu hơn nhiều, và lại chỉ có loại 4x2 chạy cầu trước thôi.
Đi xe kiểu Úc

Còn đây là 1 chú Grand Cherokee
Đi xe kiểu Úc

Em Lucida này chính là Previa, nhưng cũng chơi 4WD luôn
Đi xe kiểu Úc

Bọn Úc có 1 hãng xe nội địa là Holden, chuyên mua bản quyền để sản xuất xe mang nhãn hiệu của nó. Đây là Holden Jackaroo, chính là Isuzu Trooper đấy.
Đi xe kiểu Úc

Cũng có những xe bé tí, như Matiz và chiếc Mazda 121 này chẳng hạn
Đi xe kiểu Úc

Tôi thấy có cái này khá hay, đấy là bọn nó rất hay bọc ghế (cả xa máy và ôtô) bằng lông cừu. Mặc dù màu đen và trông thì ngốt, nhưng lại không giữ nhiệt lắm.
Đi xe kiểu Úc

Ngoài ra xe du lịch thì không phong phú lắm, hầu hết là loại xe wagon, dài thượt và máy 3-0 đến 4.0 V6 như Mitsubishi Magna, Ford Falcon và Holden Commodore (cũng là Falcon nhưng nội địa hóa), con này V6 4.0 đấy.
Đi xe kiểu Úc

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
RE: Tình hình xe cộ ở tỉnh lẻ của Úc

hay lắm! tiếp đi bác

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

Chúc mừng bác Vun 2509 đã an cư nhé [8D]

đúng là xe kiểu Úc...

LNT
Hạng B1
9/12/03
57
1
8
45
Hà Nội

Bác Nam ơi bác tính thế nào ra con số: 650cc? :D

Trích đoạn: lovelace

Bác Nam ơi bác tính thế nào ra con số: 650cc? :D

Trích đoạn: Dodge

Bánh xe đạp chả 650 là giề
Xe đua mới 700

Ô tô mãi đâm ra mụ mẫm bác nhỉ !
Suốt ngày V6 với tuộc bô, nay nhìn con số 650 không biết thuộc dòng xe nào...[&:]

LNT
Hạng B1
9/12/03
57
1
8
45
Hà Nội

Hihi... em không để ý là bánh xe đạp thường có đường kính là 650cm vì ngày trước em đi con xe quốc nó là 700cm.

Thank bác Dodge !