Luật Giao Thông Đi xe máy ngược chiều gây tai nạn rồi tử vong: Ai phải đền bù?

Hạng B2
22/3/19
140
81
18
30
Xác nhận
confirm
Luật sư cho biết, người lái xe máy đi ngược chiều gây tai nạn thì dù đã chết, người nhà của nạn nhân vẫn phải bồi thường thiệt hại gây ra.

2131811


Ngày 15/2, Công an quận Ba Đình (Hà Nội) cho biết, nguyên nhân dẫn tới vụ tai nạn xảy ra vào tối 14/2 trên vành đai 2 khiến người đàn ông lái xe máy chết tại chỗ là do nạn nhân không chấp hành báo hiệu đường bộ, đi xe máy ngược chiều.

Theo đó, vào khoảng 20h40 ngày 14/2, anh Đỗ Ngọc Thạch (SN 1978, trú tại Liên Ninh, Thanh Trì, Hà Nội) lái xe ô tô BKS 29B-40786 (loại xe khách 16 chỗ ngồi của Công ty CP đầu tư và nhân lực số 1 Hà Nôi) chạy trên đường vành đai 2 (đường Bưởi trên cao) chiều từ Hoàng Quốc Việt hướng đi Láng.

Khi đến khu vực ngã tư đường Bưởi - Cầu Giấy, ô tô này va chạm xe máy BKS 30F6-7732 do anh Nguyễn Quốc M. (SN 1983, trú tại Đại Kim, Hoàng Mai, Hà Nội) cầm lái đang chạy ngược chiều.

Vụ tai nạn khiến anh Nguyễn Quốc M. chết tại chỗ, 2 phương tiện hư hỏng phần đầu xe.

Sau khi vụ tai nạn xảy ra nhiều người thắc mắc, trong vụ tai nạn này thì ai là người phải có trách nhiệm bồi thường? Liệu người điều khiển xe máy đi ngược chiều dẫn đến vụ tai nạn có phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại?

2131814


rao đổi với PV Báo Giao thông, luật sư Diệp Năng Bình, Trưởng văn phòng luật sư Tinh Thông Luật, Đoàn luật sư TP. HCM cho biết, đi đúng phần đường là một trong những quy tắc giao thông hàng đầu được quy định trong Luật Giao thông đường bộ.

Tại Khoản 1, Điều 9 và Khoản 1, Điều 11 Luật Giao thông đường bộ quy định người tham gia giao thông phải đi đúng phần đường, làn đường quy định; phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ.

"Về trách nhiệm dân sự, nếu người phạm tội còn sống, người đó có nghĩa vụ bồi thường mọi tổn thất do hành vi của mình gây ra như chi phí hư tổn xe, chi phí những ngày xe không hoạt động phải thay thế xe khác...

Trường hợp này người gây ra tai nạn đã chết nên nếu người đó có tài sản để lại, những người thừa kế của người phạm tội có trách nhiệm sử dụng tài sản đó để bồi thường”, luật sư Bình nói.

Theo luật sư Bình, Điều 615 Bộ luật Dân sự 2015 nêu rõ: “Những người thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại trừ trường hợp có thỏa thuận khác”.

Do đó, nếu người gây ra thiệt hại đã chết thì trách nhiệm bồi thường sẽ do những người thừa kế của người đó thực hiện.
Theo báo giao thông
 
Hạng D
7/8/17
2.345
1.822
113
Xác nhận
confirm
Luật sư DNB nầy sao ko đk bào chữa cho tx xe cont Ngọc Hoàng mà tích đức cho con cháu .
Luật thì nó rành rành. Nhưng bằng chứng bị xáo trộn hết rồi bác ạ. Xe cont từ 60 dừng xuống 0 trong thời gian =0 thì cũng đủ hiểu ...
 
Reactions: NSMSAY
Hạng C
20/9/16
884
742
93
do cái đất nước này hay nặng về "tình" chứ ko chú trọng "lý", hễ thấy ai nghèo khổ thì lại tội nghiệp cho phép "đúng", còn người bị hại theo "lý" thì đúng nhưng do thằng hại nó nghèo hơn nên bị thành sai. Chừng nào dân tình dẹp bỏ cái tình đi thì luật pháp sẽ nghiêm minh
 
Hạng D
29/10/16
1.996
1.063
113
Pháp
Xác nhận
confirm
Tôi thì nghĩ là .... bảo hiểm bên trái phải đền bù, nếu như người sai luật, làm lổi mà sai trái nếu bảo hiểm 2 chiều thì đển cả 2, nhưng về luật thì bên sai phải chịu. Vậy lý do bảo hiểm xe cộ để làm gì ? Thí dụ trong trường hợp trên thì bảo hiểm dân sự của xe 2B phải đền cho xe 4B chứ người chết rồi, không liên quan đến người sống.
Vậy khi các bạn thuê xe ở nước ngoài phải bắt buộc đóng bảo hiểm, vậy nó dùng làm gì ?
 
Hạng B2
11/8/16
420
671
63
50
TP.HCM
Xác nhận
confirm
Bọn Conan nó nghĩ khác với luật, tai nạn chết người chúng nó không cần biết đúng sai, cẩu hết xe về bãi. Muốn lấy xe ra thì phải có giấy bãi nại của bên có người chết, mà bên đó có cái cọc đó nên yêu sách đủ kiểu. Cái vô lý là tiền mai táng, tiền hỗ trợ. Vì cái kiểu sử lý ngu xi của bọn nó nên giờ nhiều đứa đi 2b nó chạy hiên ngang thách thức pháp luật.
 

Giới thiệu

  • Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook