Hạng C
4/2/05
576
30
28
RE: Đi xuyên 2/3 Việt

Em cũng đang định Xuyên Việt nên đang lên kế hoạch chuẩn bị. Có cái danh sách những đồ cần và có thể cần cho chuyến đi xa nhất là khi có trẻ em, em post lên đây để bác tham khảo. Có một số bác khuyến cáo thêm một số đồ (đồ điện tử và thuốc chống côn trùng) và bỏ một số đồ (bỏ bớt đồ ăn uống) nhưng em chưa kịp sửa lại.

Danh sách các đồ cần thiết cho một chuyến đi Xuyên Việt, bên cạnh mỗi thứ sẽ có một cái check box để đánh dấu xem đồ đã chuẩn bị chưa.

ĐỒ MANG THEO:

1. Giấy tờ:
a. [ ] Giấy tờ xe, [ ] Sổ đăng kiểm; [ ] Bảo hiểm xe; [ ] Chứng mình thư; [ ] Bằng lái xe
b. [ ] Quyển Bản đồ GT đường bộ; [ ] Bản đồ du lịch các điểm đến; [ ] Danh sách các số điện thoại khẩn cấp
c. [ ] Nghị định 152CP; Các quy định pháp luật khác liên quan

2. Tiền bạc, thẻ:
a. [ ] Tiền mặt; [ ] Thẻ ATM; [ ] Thẻ VISA / AMEX; [ ] Vé xe cầu – đường 10K

3. Dây, dao, giấy:
a. [ ] Dao và dao gập; [ ] Đèn pin + 4 pin; [ ] Bật lửa + Diêm; [ ] Đồng hồ; [ ] Túi nylong; [ ] Chìa khóa nhà; [ ] Bút + Sổ; [ ] Giấy ăn; [ ] Giấy vệ sinh; [ ] Túi thuốc (Chống nôn; Đau bụng; Nhỏ mắt; Urgo; Dầu gió); [ ] Băng dính; [ ] Dây

4. Đồ điện tử:
a. [ ] Máy ảnh + Sạc pin + Pin dự phòng + Reader thẻ nhớ;
b. [ ] Máy tính xách tay + Adapter + Đầu cắm các loại cho ổ cắm điện
c. [ ] Điện thoại + Sạc pin + Cáp Sync
d. [ ] Bộ đàm + sạc pin
e. [ ] GPS (nếu có)

5. Đồ cho xe:
a. [ ] Chìa khóa dự phòng oto;
b. [ ] Dây điện câu bình ắc-quy; [ ] Kích; [ ] Bơm điện; [ ] Lốp dự phòng; [ ] Bộ đồ sửa xe; [ ] Đồng hồ đo hơi;
c. [ ] Radar Detector;
d. [ ] Giấy bóng kính vàng (dán pha trong trường hợp sương mù); [ ] Xẻng + Rìu (nếu offroad);

6. Đồ dùng cá nhân:
a. [ ] Dao cạo râu; [ ] Bàn chải đánh răng; [ ] Khăn mặt; [ ] Dầu gội + Nước tắm; [ ] Hóa mỹ phẩm khác cho phụ nữ & trẻ em
b. [ ] Quần áo tắm; [ ] Khăn tắm cho trẻ em
c. [ ] Vài đôi tất; [ ] Áo khoác gió cho người lớn và trẻ con khi đi lên các vùng lạnh như Đà Lạt

7. Đồ ăn uống
a. [ ] Chai nước Lavie 5L (cần có thể dùng để mua xăng) [ ] 1 thùng Ken lon; [ ] 1 thùng sữa hộp; [ ] 1 thùng Lavie; [ ] 1 thùng mỳ tôm; [ ] Kẹo + Bánh quy; [ ] Ruốc; [ ] Socola; [ ] Thịt nguội;
b. [ ] Mấy cái bát + thìa cho trẻ em; [ ] Ống hút; [ ] Đĩa nhựa; [ ] Đũa gỗ

8. Các vật dụng khác
a. [ ] Lều bạt di động; [ ] Chiếu nhỏ; [ ] Túi ngủ; [ ] 2 cái ô; [ ] Mũ cho người lớn & trẻ em; [ ] Áo mưa
b. [ ] Túi / Thùng lạnh đựng đá

Tập Lái
8/12/05
3
0
0

@GiaoThong:
- Tôi bị bắn khi đi qua đèo Lý Hòa 1 đoạn, ngay gần một biển báo trại tôm giống gì đó. Lúc đấy quả tình tôi không để ý có những biển báo gì trên đường nhưng do được báo là từ Quảng Bình trở ra rất hay bị chặn nên đã cảnh giác chạy có 60. Khu đó không có nhà cửa, dân cư gì hết (k có dải phân cách luôn), và lúc tôi bị bắn không có xe nào phía trước (không vượt). Sau xe tôi thì có một loạt xe bị bắn tiếp, có cả xe Quảng Bình luôn. Tôi phải quay về Đồng Hới ngủ 1 đêm để chờ nộp phạt, may có người quen nên k bị bấm lỗ. Hôm sau đi tiếp rất chậm để xem biển báo thì thấy ngay trước vị trí bị bắn khoảng 500m có bảng tốc độ xe con được chạy 70. Đến nay tôi vẫn băn khoăn không biết mình có bị lừa không, nhưng nếu lừa thì sao *** lại bắn 1 lúc nhiều xe thế, cả xe tỉnh nhà nữa. Còn từ SG ra tới Quảng Trị tôi cũng không gặp *** bắn tốc độ.
- Lúc vào từ Can Lộc, Hà Tĩnh rẽ vào đg HCM chạy tới SG không hề thấy bóng CA. Và theo như thông tin trong buổi nhậu tại Đồng Hới với giới có chức năng bấm lỗ thì đg HCM chỉ kiểm tra tốc độ khi có chiến dịch thôi, còn thông thường thì CA tỉnh không vào đấy, CA huyện thì không có máy bắn ghi hình nên k bắn.

Tập Lái
8/12/05
3
0
0

@Lovecar:
- Chạy 2 tài thì thoải mái rồi. Xăng cũng không có gì phải lo ngại quá đâu, cứ còn 1/2 bình thì đổ thêm vào là đuợc, đừng đợi hết.
- Để thuận tiện cho ăn nghỉ, tham quan ở từng nơi thì theo tôi bác nên đầu tư thêm 1 quyển Lonely Planet Vietnam (khoảng 20 USD, ra nhà sách Xuân Thu đg Đồng KHỏi ý), bọn Tây nó viết chi tiết lắm.

O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam

@Giao thong: Khi nào bác bắt đầu xuyên Việt, chắc là sẽ đi đuờng HCM lượt vào và QL 1 lượt ra?
@Audio : đọc bài của bác và Giao thông em ớn nhất cái vụ bắn tốc độ, vừa đi vừa lo thì làm sao mà enjoy được nhỉ!:)
Cám ơn hai bác đã cung cấp nhiều thông tin bổ ích!:D, hôm qua em mới vừa mua 1 quyển bản đồ du lịch và đang rất mong có thêm nhiều thông tinvề đường HCM .:)

Hạng C
12/10/05
587
32
28
43

bác có ghé Huế thì alo em một tiếng nhé.lai rai một chút thôi
0914015935.

Hạng C
4/2/05
576
30
28

Trích đoạn: lovecar

@Giao thong: Khi nào bác bắt đầu xuyên Việt, chắc là sẽ đi đuờng HCM lượt vào và QL 1 lượt ra?
@Audio : đọc bài của bác và Giao thông em ớn nhất cái vụ bắn tốc độ, vừa đi vừa lo thì làm sao mà enjoy được nhỉ!:)
Cám ơn hai bác đã cung cấp nhiều thông tin bổ ích!:D, hôm qua em mới vừa mua 1 quyển bản đồ du lịch và đang rất mong có thêm nhiều thông tinvề đường HCM .:)

Nếu bác không vội, vừa đi vừa nghỉ vừa thăm danh lam thắng cảnh thì không ngại chuyện bắn tốc độ lắm vì biển chỉ dẫn khá chi tiết vả lại thông thường đi tốc độ 70km/h thì kể cả có trẻ em đi cùng cũng OK. Còn nếu bác trang bị thêm RD thì đi đường sẽ yên tâm hơn, chỉ ngại mấy đoạn đường đẹp mà phải chạy rùa bò 45km/h thôi.

Tôi dự định khi đi ra mới đi túc tắc còn lúc vào thì chạy một mạch cho nên có lẽ vào đến đoạn Quảng Bình sẽ chạy đường HCM vào còn khi ra thì đi QL1A.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Thấy chương trình của bác lovecar mà thèm, hôm rồi có xem báo thấy Cty VYC tổ chức đoàn caravan đi qua 4 nước: VN-Lào-Thái- Campuchia, xem hình thì có xe biển số SG &HN, không hiểu có bác OS - OH nào tham gia, cho ae biết thêm kinh nghiệm, vì có lái xe cả bên lề trái ở Thái.

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh

Trích đoạn: phantan

Thấy chương trình của bác lovecar mà thèm, hôm rồi có xem báo thấy Cty VYC tổ chức đoàn caravan đi qua 4 nước: VN-Lào-Thái- Campuchia, xem hình thì có xe biển số SG &HN, không hiểu có bác OS - OH nào tham gia, cho ae biết thêm kinh nghiệm, vì có lái xe cả bên lề trái ở Thái.

Bác vào chuyên mục caravan mà xem nhé, có bài chi tiết đấy

O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam

@GiaoThong: Nếu mà đoạn về (từ Quảng Bình) mà trùng vào lúc bác vào Nam bằng đường Hồ Chí Minh thì hay quá!:):):)

Hạng C
4/2/05
576
30
28

Trích đoạn: lovecar

@GiaoThong: Nếu mà đoạn về (từ Quảng Bình) mà trùng vào lúc bác vào Nam bằng đường Hồ Chí Minh thì hay quá!:):):)

Chắc phải sau 10/7 tôi mới đi được bác ạ. Khi nào chuẩn bị xong lịch trình tôi sẽ gửi để bác tham khảo.