Hạng C
27/12/18
663
946
93
35
Thư của 1 cty kinh doanh mặt hàng thiết yếu

Điều 1. Phòng chống dịch bệnh
Dịch bệnh Covid – 19 trở thành sự kiện bất khả kháng theo Hợp đồng do diễn biến nghiêm trọng trong thời gian vừa qua, thể hiện ở các nội dung sau:

.........

1. Hai bên đàm phán giảm giá tiền thuê mặt bằng theo từng quý để hỗ trợ cho Công ty, mức giảm do hai bên thỏa thuận nhưng không thấp hơn 30% giá thuê của quý đó. Trong trường hợp hai bên không thoả thuận được việc giảm giá tiền thuê, Công ty có quyền đơn phương chấm dứt Hợp đồng trước thời hạn và thông báo cho Quý đối tác trước 03 (ba) ngày. Trường hợp này được coi là Công ty đơn phương chấm dứt Hợp đồng đúng quy định pháp luật và Hợp đồng, khi đó, Quý đối tác hoàn trả cho Công ty tiền cọc và tiền thuê đã thanh toán tương ứng với thời gian chưa sử dụng (nếu có).

--> trong hđ không có ghi dịch bệnh là bất khả kháng.
--> Nếu lấy dịch bệnh ra làm áp lực thì bên cho thuê cũng có quyền yêu cầu trả mặt bằng trong 3 ngày.

2. Trường hợp Công ty không thể hoạt động được tại khu vực thuê thì Quý đối tác đồng ý miễn phí tiền thuê trong thời gian Công ty không hoạt động được tại khu vực thuê. Khi đó, Công ty sẽ gửi thông báo đến Quý đối tác về thời gian dừng hoạt động và thông báo này là căn cứ miễn tiền thuê.
--> giảm thì oke còn miễn thì next

3. Trường hợp dịch bệnh kéo dài từ 14 ngày trở lên, Công ty có quyền đơn phương chấm dứt Hợp đồng trước thời hạn và thông báo cho Quý đối tác trước 03 (ba) ngày. Trường hợp này được xem là trường hợp bất khả kháng, khi đó, Quý đối tác hoàn trả cho Công ty tiền cọc và tiền thuê đã thanh toán tương ứng với thời gian chưa sử dụng (nếu có).

--> không tính chuyện chủ nhà mừng nữa vì đỡ bồi thường tiền cọc.

Tóm lại : Giam sẽ chắc chắn giảm rồi nhưng không thích việc gây áp lực với bên cho thuê.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
5/9/18
163
224
43
em nghĩ chuyện gì cũng phải 2 chiều, quan trọng là hợp lý với cả 2 bên. Dịch bệnh cũng chỉ là cái cớ để lấy phần lợi về mình.
Khó khăn thì đòi giảm tiền thuê. Vậy làm ăn được tui tăng tiền thuê lên được ko?
Dịch bệnh sẽ ảnh hưởng đến dòng tiền, nên em nghĩ có thể delay tiến độ thanh toán còn tiền thuê thì thích thì giảm ko thì thôi.
Mấy ông bán hàng thiết yếu, dịch này còn bán được gấp mấy lần bình thường, lại lấy cớ để đòi giảm thuê. Với em thì quên đi, ko thuê nữa thì next chứ éo kiểu bề trên ban phát nói chuyện bố đời thế được.
Đối tác ở trên phải anh gì xanh xanh ko bác nhỉ, ông đấy là chuyên kiểu đàm phán như cha người ta vậy.

Hạng C
27/12/18
663
946
93
35
em nghĩ chuyện gì cũng phải 2 chiều, quan trọng là hợp lý với cả 2 bên. Dịch bệnh cũng chỉ là cái cớ để lấy phần lợi về mình.
Khó khăn thì đòi giảm tiền thuê. Vậy làm ăn được tui tăng tiền thuê lên được ko?
Dịch bệnh sẽ ảnh hưởng đến dòng tiền, nên em nghĩ có thể delay tiến độ thanh toán còn tiền thuê thì thích thì giảm ko thì thôi.
Mấy ông bán hàng thiết yếu, dịch này còn bán được gấp mấy lần bình thường, lại lấy cớ để đòi giảm thuê. Với em thì quên đi, ko thuê nữa thì next chứ éo kiểu bề trên ban phát nói chuyện bố đời thế được.
Đối tác ở trên phải anh gì xanh xanh ko bác nhỉ, ông đấy là chuyên kiểu đàm phán như cha người ta vậy.
cũng màu xanh lá nhưng giao hàng

Tập Lái
14/6/16
25
33
13
32
Mình có 2 văn phòng cho thuê để làm vp bds:
- 1 khách thuê cà chớn từ lúc thuê hay trả chậm, thiếu mấy tháng không trả, mình kêu trả lại mặt bằng vs trả cọc mà không chịu. Mình cho cái hạn sau dịch ko có thì cưỡng chế vì thiếu 3 tháng tiền nhà rồi.
- 1 khách thuê rất uy tín, thanh toán ko chậm 1 ngày, mình miễn phí cho 1 tháng dịch và giảm giá 20% thuê 1 năm.
Với mình chia sẻ khó khăn với khách thuê vì mình từng đi thuê và hiểu dc sự khó khăn của họ. Ai đối xử tốt mình sẽ tốt lại gấp 2, loại cà chớn là mình cực ghét.

Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
Cho bank thuê thì ổn định năm ngoái nó cũng than vãn có giảm cũng giảm 1 hoac 2 quý 10% là cùng.

Hạng D
26/1/11
1.157
1.211
113
Ngân hàng ló đâu có giảm hè, vẫn hút đủ cc máu bình thường :) :rolleyes:

• Haha
Reactions: Tran hà
Hạng C
24/10/05
771
1.206
93
HCMC
nhà mình sao để khách quyết nhỉ. khó quá thì kiếm khách khác thôi. Nhà mình dịch đã giảm hơn 50%.