Hạng B2
5/5/19
185
730
94
35
thành phố HCM
Ngồi dịch ở nhà cuồng chân khỏi nói rồi các bác, nhìn mấy cái xe nằm im cả 2 tháng mà nản. Nhớ cái lúc chạy xe ngoài đường đi chỗ này chỗ kia, rảnh ngồi nhớ vài tình huống giao thông tử tế ít ỏi ở thành phố để đỡ sầu đời vì covid :p

Dịch này ngồi nghĩ lại những tình huống tử tế khi tham gia giao thông

Không biết có bác nào giống em không, chứ bình thường chạy xe khi tập trung thì không nói, e em hay chú ý người đi đường. Nhiều khi với giao thông Việt Nam, chạy xe cần phải tập trung, không là ăn hành như chơi, em cũng không thích những người ý thức kém nhưng em hay để bụng những tình huống tử tế em trải nghiệm hoặc gặp trên đường hơn. Rảnh rảnh ngồi kể cho mấy bác để đỡ quên cảm giác là mình từng lưu thông ngoài đường :p

Em có nguyên tắc là nhường đường cho người đi bộ kể cả trên vạch đi bộ hay là không. Nhiều khi thấy họ đi sai nhưng vẫn nhường một chút. Không biết các bác khác như thế nào, chứ em thấy nhường người đi bộ đa phần người ta sẽ cuối đầu cảm ơn. Việc cuối đầu cảm ơn giờ nó không hiếm như nhiều bác nghĩ "chỉ có ở Nhật" nữa, mà em gặp hoài. Thấy xe máy rẻ trái khó khăn thì cứ giảm ga nhường cho họ đôi khi họ cũng gật đầu cảm ơn tâm trạng mình cũng vui hơn, đó là tử tế rồi.

Bên cạnh những vụ va chạm mà người đi đường chỉ đứng nhìn, thì em thấy ở SG có va chạm dù lớn dù nhỏ cũng sẽ có người giúp đỡ. Có lần em gặp bé kia ngã xe giữa vòng xoay, mà đang gặp tầm sáng người đi làm đông nghẹt, có bác ô tô với mấy người dừng lại xuống đỡ con bé cái xe chắn hẳn một đoạn mà ai cũng nhường và đợi, không có loi nhoi như thường ngày :D

Được người lưu thông cùng nhắc quên gạt chân chống, đèn xe chưa mở, hay cửa đóng chưa kĩ em đều đã gặp. Khi đó thấy khá ấm lòng dơ tay hoặc gật đầu cảm ơn.

Nói chung do ý thức của từng con người, chứ đi xe hơi, xe máy hay xe đạp không nói lên điều gì cả. Giao thông là sự lưu thông của hàng triệu người thì không phải ai cũng như ai, không phải ai cũng ý thức, sẽ có những người cư xử tử tế, nó không nhiều nhưng vẫn là điểm sáng cho cái giao thông hỗn loạn của thành phố mùa chưa covid.

Còn các bác thì sao? các bác có mẫu nào dễ thương thì cùng chia sẻ bên dưới với, chúc các bác nhiều sức khỏe luôn có nhiều niềm vui khi tham gia giao thông khi hết dịch

• Like
Reactions: nguyenbaonguyen
Hạng D
29/7/16
1.573
388
93
49
Thời dịch dã, Ở nhà là giúp ích cho đất nước rồi!

Hạng D
25/3/16
1.046
1.012
113
phải chi có vài clip kẹp chung với nội dung thì hay biết mấy ! :)