Ngồi đọc hết 8 trang, mà vẫn chưa thông óc được. Em nói ra ngu nghĩ của mình, các bác thấy sai thì sửa giúp em cho em thông với.

4.13 - Loại đường này, 1 làn thì ko nói tới, cứ áp dụng điều 13 khoản 3 mà đi thôi. 3 làn trở lên thì anh Chánh có cắm biển phân làn rồi nên em ko nhắc luôn. Còn trường hợp có 2 làn, anh Chánh ko cắm biển phân làn thì xe cơ giới (2b vs 4b) đi thế nào cho đúng luật ạ?

4.14 - Loại đường này em thấy đường ở Sài Gòn thường chỉ có 2 làn, chiều đi 1 làn và chiều về 1 làn, thì cứ theo khoản 3 điều 13 mà đi. (Bên phải của làn đường chứ không phải làn đường bên phải)

4.15 - Loại này có thể ví dụ như đoạn quốc lộ 1A đi qua KCN Linh Xuân, quốc lộ 1K,... Có biển phân làn thì đi theo biển. Còn không có biển phân làn thì xe cơ giới đi thế nào ạ?

Hạng D
5/7/14
2.476
85.505
113
HCMC
Ngồi đọc hết 8 trang, mà vẫn chưa thông óc được. Em nói ra ngu nghĩ của mình, các bác thấy sai thì sửa giúp em cho em thông với.

4.13 - Loại đường này, 1 làn thì ko nói tới, cứ áp dụng điều 13 khoản 3 mà đi thôi. 3 làn trở lên thì anh Chánh có cắm biển phân làn rồi nên em ko nhắc luôn. Còn trường hợp có 2 làn, anh Chánh ko cắm biển phân làn thì xe cơ giới (2b vs 4b) đi thế nào cho đúng luật ạ?

4.14 - Loại đường này em thấy đường ở Sài Gòn thường chỉ có 2 làn, chiều đi 1 làn và chiều về 1 làn, thì cứ theo khoản 3 điều 13 mà đi. (Bên phải của làn đường chứ không phải làn đường bên phải)

4.15 - Loại này có thể ví dụ như đoạn quốc lộ 1A đi qua KCN Linh Xuân, quốc lộ 1K,... Có biển phân làn thì đi theo biển. Còn không có biển phân làn thì xe cơ giới đi thế nào ạ?

Em thấy cứ theo khoản 1 và 3 của điều 13 là được. Không cần phải suy nghĩ nhiều về khoản 2 điều 13 làm gì. 2 làn mà không biển phân làn thì 2b và 4b là đi như nhau, trong ngoài gì đều đi được hết. Theo thực tế của diễn đàn, khi bị thổi là các bác đều được đi hết đó thôi.

• Like
Reactions: boydudon
Hạng B2
10/5/13
349
166
43
Theo em cân lưu ý là tốc độ tối đa cho phép của 2B thường chỉ 40km/h thôi nhé, xa lộ mới được 50km/h. Nên điều kiện cần và đủ để 2B phi bên trái của đường có 2 làn trở lên là:
--k có biển 412 k cho phép xe máy đi làn trái.
--tốc độ max của 2B khi di chuyển ngoài làn trái k quá tốc độ tối đa cho phép, và nhanh hơn các xe bên phải.

nhưng với quy định tốc độ như dưới đây, liệu 2B có thể di chuyển nhanh hơn 4B trong cùng làn k nhỉ?

THÔNG TƯ Số: 13/2009/TT-BGTVT, ngày 17 tháng 07 năm 2009

Quy định về tốc độ và khoảng cách của xe cơ giới xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ

TỐC ĐỘ CỦA XE CƠ GIỚI, XE MÁY CHUYÊN DÙNG THAM GIA GIAO THÔNG TRÊN ĐƯỜNG BỘ
Điều 6. Tốc độ tối đa cho phép xe cơ giới tham gia giao thông trên đường bộ trong khu vực đông dân cư
Loại xe cơ giới đường bộ----------------------------------------------------------------------------------------Tốc độ tối đa (km/h)
Ô tô chở người đến 30 chỗ ngồi; ô tô tải có trọng tải dưới 3.500 kg.
---------------------------50
Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; ô tô tải có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; ô tô sơ mi rơ moóc; ô tô kéo rơ moóc; ô tô kéo xe khác; ô tô chuyên dùng; xe mô tô; xe gắn máy.----------------------------------------------------------40

Điều 7. Tốc độ tối đa cho phép xe cơ giới tham gia giao thông trên đường bộ ngoài khu vực đông dân cư
Loại xe cơ giới đường bộ---------------------------------------------------------------------------------------Tốc độ tối đa (km/h)
Ô tô chở người đến 30 chỗ ngồi (trừ ô tô buýt); ô tô tải có trọng tải dưới 3.500 kg.
-----80
Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi (trừ tô buýt); ô tô tải có trọng tải từ 3.500 kg trở lên.--70
Ô tô buýt; tô sơ mi rơ moóc; ô tô chuyên dùng; xe mô tô. -----------------------------------------60
Ô tô kéo rơ moóc; ô tô kéo xe khác; xe gắn máy.
-----------------------------------------------------50

http://www.moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn bn php lut/View_Detail.aspx?ItemID=11795

Em nghĩ thường chỉ khi đến gần giao lộ, hoặc xe 4B có vấn đề thì họ mới k chạy hết tốc độ tối đa cho phép của họ theo làn, thì khi đó 2B mới được sang trái để chạy. Thực tế cũng cho thấy như vậy. Còn lại thì tuyệt đại đa số trường hợp 2B bên trái thì sẽ tèo, nhưng chủ yếu lỗi tốc độ hơn là lỗi sử dụng làn đường.

Lí luận thiếu cơ sở, không hiểu luật. Luật nói tốc độ di chuyển bác nói tốc độ tối đa. Trường hợp ô tô chạy 40, xe máy chạy 40 thì sao. "Họ mới không chạy hết tốc độ tối đa: Ở đây bác đang khuyến khích xe ô tô chạy tốc độ tối đa trong thành phố, khả năng gây tai nạn cao. Trường hợp khác, ô tô chạy trước chạy 50, 2 b chạy sau chạy 40 trên làn đó thì sao? Trường hợp 4b chạy 30, 2 bánh chạy 40 trên 1 làn thì sao?

Hạng C
15/8/14
726
542
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
Cái quan trọng ở chỗ tụi chó nó thiếu tiền đến độ cái bữa mà e bị phạt do hứng chí vác 2B ra dạo phố mà từ Lý Thường Kiệt đâm ra Nguyễn Chí Thanh, có xi nhan đàng hoàn như do xe lớn ép nên vào bên phải chưa kịp vậy mà nó vẫn thổi trong lúc xi nhan e còn đang bật, vậy mới tức.

Hạng D
20/7/07
1.063
1.630
113
Theo ý kiến cá nhân em thấy chủ thớt giải thích rất rõ ràng về Đieu 13 cũng như định nghĩa về các loại đường. Không biết các mod có thể pin lên để mọi người nắm rõ, tránh bị xxx bắt chẹt vụ xe máy "sai làn" được không ạ? Em chân thành cám ơn :)

• Like
Reactions: LamAnhTSP
Hạng C
19/1/14
708
459
63
46
Theo ý kiến cá nhân em thấy chủ thớt giải thích rất rõ ràng về Đieu 13 cũng như định nghĩa về các loại đường. Không biết các mod có thể pin lên để mọi người nắm rõ, tránh bị xxx bắt chẹt vụ xe máy "sai làn" được không ạ? Em chân thành cám ơn :)
Vote dzụ này, em mới mua cọng dây xích cột cái đt cùi mít lại lỡ chiến, quay phim bị giựt giống bác gì trên này đó...