Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Điều chỉnh máy lạnh Honda City

Hạng C
3/12/16
769
1.730
93
60
Bác chỉ cần chụp 1 tấm hình thực tế cho bọn em xem là làm được ngay. Xe city top của em đáp ứng được nhu cầu máy lạnh của cả nhà rồi nhưng vẫn mong tin bác.

ghi chú : bác nào chưa sửa được máy lạnh thì có thể dùng cách của em là dán phim cách nhiệt 3M gói cao cấp nhất hoặc Vkool chính hãng, trời nắng chạy liên tục trong xe vẫn mát rượi.
Xe nào cũng dán phim cách nhiệt hết bác ui. Có điều là City 2017 chỉnh tự động nên khi bác chỉnh nhiệt độ thấp thì nó sẽ tự động ...... ép máy lạnh sang chế độ gió mạnh và lạnh nhiều nên người dùng có cảm giác máy lạnh bình thường. Thằng em tui xài City 2017 nên tui biết, trước nó phải chỉnh 24 độ mới mát nhưng quạt kêu ù ù nhức đầu. Giờ nó chỉnh 26 độ là rét run mà quạt rất êm.
Chiều nay đi bảo dưỡng sẽ tranh thủ chụp vài tấm để hướng dẫn các bác thực hiện cách gọn nhất mà không phải tháo gỡ gì cả nhé. Bác nào hướng dẫn giùm cách up hình lên DĐ nhé, pls.

• Like
Reactions: duypd
Hạng C
3/12/16
769
1.730
93
60
Dùng tua nơ vít loại nhỏ, các bác có thể tháo hoàn toàn nắp nhựa đậy phía trên ra. Sau đó dùng ống bảo ôn có đường kính khoảng 60mm và ruột nhỏ (bên ngoài ghi 3/4" x 3/4", giá 32k ống dài 1.8m) cắt 1 đoạn dài khoảng 60cm bằng hai đầu tam giác giữ két nước giải nhiệt. Rồi dùng tay bóp ống nhét từ từ vào khe hở là xong. Chỉ đơn giản như vậy là đạt 90% công suất vốn có của Honda City rồi. Nói chung là chúng ta chỉ ngăn hơi nóng phía trên không cho nó bị hút xuống chứ hoàn toàn không can thiệp gì vào quạt hay động cơ cả.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: TamQuy and ncd103
Tập Lái
26/3/18
21
10
3
40
Bác Daniel cho em hỏi xíu ạ, em đang tự làm cái khung như bác chỉ, lúc bác làm khung có đo cụ thể kích thước dàn lạnh của city ko ạ? Vì em thấy 1 số bác làm khung bằng ống bảo ôn nói kích thước các bác ý làm là 63x43 ạ.

Hạng B2
21/12/15
424
447
63
41
Bác Daniel cho em hỏi xíu ạ, em đang tự làm cái khung như bác chỉ, lúc bác làm khung có đo cụ thể kích thước dàn lạnh của city ko ạ? Vì em thấy 1 số bác làm khung bằng ống bảo ôn nói kích thước các bác ý làm là 63x43 ạ.
Kích thước này là của két nước nhé bác. Kích thước của cục nóng máy lạnh là 58x41, mình làm theo cục nóng thì gió được hút và tản nhiệt cho cục nóng tốt hơn.

• Like
Reactions: Gary Hoàng
Tập Lái
26/3/18
21
10
3
40
Kích thước này là của két nước nhé bác. Kích thước của cục nóng máy lạnh là 58x41, mình làm theo cục nóng thì gió được hút và tản nhiệt cho cục nóng tốt hơn.
Cám ơn bác nhiều ạ, em ở ngoài bắc, có gọi điện nhờ bác tư vấn 2 lần vừa rồi ạ :)

• Like
Reactions: DanielDang
Tập Lái
16/3/18
4
2
3
33
Dùng tua nơ vít loại nhỏ, các bác có thể tháo hoàn toàn nắp nhựa đậy phía trên ra. Sau đó dùng ống bảo ôn có đường kính khoảng 60mm và ruột nhỏ (bên ngoài ghi 3/4" x 3/4", giá 32k ống dài 1.8m) cắt 1 đoạn dài khoảng 60cm bằng hai đầu tam giác giữ két nước giải nhiệt. Rồi dùng tay bóp ống nhét từ từ vào khe hở là xong. Chỉ đơn giản như vậy là đạt 90% công suất vốn có của Honda City rồi. Nói chung là chúng ta chỉ ngăn hơi nóng phía trên không cho nó bị hút xuống chứ hoàn toàn không can thiệp gì vào quạt hay động cơ cả.
theo ý bác là không cần dùng đến khung như bác daniel mà cũng ko cần phải tháo hết ra dùng keo dán như bên otofun, mà chỉ cần nhét ống từ trên xuống thôi hay sao bác

Hạng C
3/12/16
769
1.730
93
60
theo ý bác là không cần dùng đến khung như bác daniel mà cũng ko cần phải tháo hết ra dùng keo dán như bên otofun, mà chỉ cần nhét ống từ trên xuống thôi hay sao bác
Đúng vậy, nếu ống đủ chèn cứng thì không cần dán keo vì nó không xê dịch được (và cũng không nên cứng quá). Quan trọng nhất là ống trên cùng phải che kín không cho thông lên capô là chuẩn. Khung của bác DanielDang chưa che kín được phần trên của két nước nên quạt vẫn hút khí từ đó được và phía trước cục nóng máy lạnh vẫn hút được khí nóng đó nên sẽ lạnh chậm hơn.

• Like
Tập Lái
26/3/18
21
10
3
40
Đúng vậy, nếu ống đủ chèn cứng thì không cần dán keo vì nó không xê dịch được (và cũng không nên cứng quá). Quan trọng nhất là ống trên cùng phải che kín không cho thông lên capô là chuẩn. Khung của bác DanielDang chưa che kín được phần trên của két nước nên quạt vẫn hút khí từ đó được và phía trước cục nóng máy lạnh vẫn hút được khí nóng đó nên sẽ lạnh chậm hơn.
Bác ơi có cần nhét cả hai bên cạnh ko ạ? Hay chỉ cần nhét cạnh trên cùng là được rồi? Em định thử cả cách làm khung của bác daniel và cách chèn ống bảo ôn xem cái nào hiệu quả hơn ạ.

• Like
Reactions: lamxuan
Tập Lái
16/3/18
4
2
3
33
Bác ơi có cần nhét cả hai bên cạnh ko ạ? Hay chỉ cần nhét cạnh trên cùng là được rồi? Em định thử cả cách làm khung của bác daniel và cách chèn ống bảo ôn xem cái nào hiệu quả hơn ạ.
Theo bác @lamxuan thì chỉ cần che ở trên đã có tác dụng đến 90% rồi bác. Làm khung như bác Daniel thì thẩm mỹ hơn; chèn ống bảo ôn che cả két nước thì sẽ đạt hiệu quả tốt nhất.
Em cũng hiểu ý bác @lamxuan rồi nhưng mà nếu được bác cho xin cái ảnh thì tốt quá

Hạng C
3/12/16
769
1.730
93
60
Khung của DanielDang là 4 cạnh, nhưng quan trọng nhất là che chắn hết không khí nóng bên trên thì lại hở. Tối ưu là khung chắn đó kết hợp ống bảo ôn bên trên thì hoàn hảo, còn chỉ chắn 3 cạnh bằng ống bảo ôn thì bằng ..... 95% cách kia, vì thật ra cạnh dưới không cần chắn.

• Like