Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
XotosgX nói:
Nhiều ý tưởng vui nhỉ. Chỉ vì một thiểu số phụ huynh "bận bịu" quên mất bổn phận đóng tiền học cho con mình theo đúng hạn mà nhà trường phải làm cửa khóa từ -- rồi hệ thống quản lý cả ngàn cái thẻ. Cái nào đóng tiền rồi, cái nào chưa. Rồi đến vụ mất thẻ, quên thẻ, thẻ không đọc được!!

Ôi chao, mình gây ra lỗi lầm nhưng kẻ khác phải nghĩ ra cách không "phản giáo dục" để đáp ứng cho hành động "có giáo dục" của mình :D
Em nói thật, bây giờ chắc trường ĐTL họ còn cần học sinh nên đầu vào có vẻ khá dễ dàng. Nếu giáo dục tốt, mọi điều kiện được mọi người trân trọng và cần đến thì lúc nào đó họ sẽ hướng tới tuyển sinh đầu vào gắt hơn: học sinh siêng chăm, trình độ khá giỏi như trường điểm họ vẫn làm ...và cũng không loại trừ khả năng tư cách của Phụ huynh, nhập nhằng tiền bạc thì gạt thẳng, bù lu bù loa gào thét kêu trời thì càng ít cơ hội :D.Lúc đó mình cần nó chứ nó chắc gì cần mình, muốn con nên người thì phải chịu vậy.
Chẳng biết em suy nghĩ vậy đúng không nhưng em nghĩ là có cơ sở vì con em mẹ nó chuẩn bị cho vào lớp 1 trường điểm. Hồ sơ bắt phải ghi cả sơ yếu lý lịch của cả cha mẹ, trình độ học vấn, công việc, chức vụ. Vì thương con nên cứ phải âm thầm nói phét để mà ghi vào cho nó được học: Bố CEO, Thu Nhập thỏa mái, Trình độ trên đại học ...cứ ghi vậy đi dù biết là mình chém gió ( em có ghi thêm học thức hơi ít, nhưng ý thức tạm được. Mai bảo mẹ nó thêm vào câu tiền bạc sòng phẳng, có thể ứng trước cả năm hoặc trả góp tùy ý trường ...:D:D.
Sorry các bác vì em chém gió tí do thấy thớt này vẫn mở để mọi người góp ý rộng hơn ngoài việc " Điều gì làm cho trường ĐTL trở nên phản giáo dục". Nếu mục đích cần ý kiến đó thì em nghĩ quá đủ, còn nếu muốn mở rộng hơn thì nên mở thớt tiếp ...

Hạng D
23/11/11
1.867
13
0
Trường này bây giờ nổi tiếng nhất bên Phú Mỹ Hưng quá......hihihi

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
tuando nói:
Có thể kém chỗ này nhưng hay chỗ khác. Phụ huynh nào chỉ quan tâm đến khối lượng kiến thức nhồi nhét thì không nên cho con vào ĐTL.
Nếu quan tâm đến các "kỹ năng mềm" và khả năng làm việc độc lập/làm việc nhóm của trẻ thì ĐTL là một môi trường rất tốt (theo chủ quan của em).
Vậy thì trường này họ đã làm đúng theo tiêu chí của họ rồi.
Giáo dục trẻ em từ nhỏ, ngày các kiến thức còn có những kỹ năng mềm trên cơ sợ công bằng,bình đẳng, bác ái, văn minh.
1. Giáo dục tính công bằng cho bọn trẻ qua mọi việc, điển hình là thu phí: làm gì có chuyện đứa thì cha mẹ nai lưng ra làm, bán mặt cho đất, bán lưng cho trời, tối về lại phải chăm chăm nhớ đến việc lo đóng học phí cho con, kẻ thì lại dửng dưng chây ì không biết vì lý do gì để rồi cả hai được ngồi chung cùng một bàn.
2. Tính bác ái: vẫn chấp nhận cho thiếu nợ một thời gian, không như ngoài xã hội có thể chém nhau đến đổ máu chỉ vì thiếu nợ vài ba trăm ngàn mà quá hạn 1 ngày chưa trả.
3. Họ tách biệt những em chưa đóng học phí thành một nhóm và nhẹ nhàng nhắc nhở để thực hiện nghĩa vụ chứ tránh làm mất mặt cũng như động chạm đến lòng tự trọng của học sinh giữa các bạn đã hoàn hành nghĩa vụ. Giống người lớn vẫn hay làm: khen trước đám đông, trách chỗ kín đáo là vậy.
Nhớ lại lúc những năm 1990, học phí lúc ấy chỉ khoảng vài chục nghìn, bố mẹ em lo cày cấy để cho em học riêng môn ngoại ngữ 200ng/tháng, gần bằng lương của cả một tháng người lao động. Em từng bị cô giáo không dạy chỉ vì không nộp học phí đúng hạn. Lần nữa là sau đó 2 năm, cũng cô giáo cũ, cả lớp bị ngưng học vì chậm nộp học phí. Vậy mà cha mẹ và đứa nào cũng nhìn nhận vấn đề tích cực, cũng may kết quả học tập không đến nỗi.
Vài dòng cùng các bác.

Hạng D
24/11/06
3.931
19.606
113
Vietnam
Xe Ngựa nói:
tuando nói:
khoaitaySG nói:
E đọc hết 20 trang, trước khi trả lời câu đó, cho e hỏi câu này trước " Trường ĐTL có trở nên phản giáo dục hay không?"
sonchuoi nói:
"Điều gì làm cho trường ĐTL trở nên phản giáo dục?"
Sau hơn 20 pages và vô số comment của các cao thủ, dường như chưa ai trả lời câu hỏi trên!!!

Người bảo có, người bảo không :D ...
Em thì nghĩ rằng Hiệu trưởng ĐTL vẫn có cách làm khác hay hơn để thu tiền.

Bây giờ em đặt câu hỏi khác:
- Nếu bạn là Hiệu trưởng trường ĐTL, bạn sẽ làm cách nào để thu tiền nhanh của 300 phụ huynh thiếu nợ?
- Nếu là em thì em sẽ làm một cái thẻ từ cho mỗi học sinh, vào cửa phải qua cái khóa từ, chưa có tiền thì cổng không mở :D

Cái này bác học lại của kem wall với nhạc hiệu: không có xiền thì không có kem!

Làm thẻ như thế em vẫn vào được. Em nhờ bạn em cõng!
Lúc ấy phụ huynh lại khen trường giúp học sinh khả năng sáng tạo!

Về an ninh thì trường hợp này gọi là tail gating, piggybacking , có công nghệ xử lý hết, bác cứ yên tâm.

Hạng D
21/6/10
1.660
759
113
ManOfMen nói:
mumutant nói:
Em nghĩ có nhiều cụ tranh luận sai chủ đề. Chuyện phụ huynh sai - ai cũng biết, chuyện trường phải đòi tiền - không ai phản đối, chuyện đòi không được thì đuổi học - dĩ nhiên. Vấn đề là đòi tiền của các em học sinh là không đúng, vì chuyện tiền bạc là chuyện của phụ huynh. Trường muốn đòi hay đuổi học thì nói chuyện với phụ huynh. Em nghĩ vậy thôi. Còn cụ nào sãn sàng cho con mình đứng ra chịu sào thì em tôn trọng cách dạy con của cụ đó, chỉ là khác biệt trong quan niệm giáo dục.
em nghĩ ra 1 cách, phụ huynh chây lười đóng tiền thì chắc phải mời phụ huynh của phụ huynh (ông bà) đi họp :D chắc ko "phản giáo dục" đâu :D
Bác lại đẩy trách nhiệm lên phụ huynh của bác rồi. Quan điểm của em là lỗi của phụ huynh (không đóng tiền) thì trường làm việc với phụ huynh. Bắt con hay cha mẹ phụ huynh ra nói chuyện đều không phải là cách đúng.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.569
113
www.phindeli.com
@F1racer:
ĐTL ngay bây giờ đã tuyển lựa đầu vào rất kỹ rồi.
Ví dụ: tuyển sinh lớp 6 thì điểm 2 môn Văn Toán cuối cấp lớp 5 phải đạt từ 18 điểm trở lên mới nhận hồ sơ. Sau đó sẽ lấy từ trên cao xuống thấp cho đến khi hết chỗ.

Hạng C
8/4/11
888
11.435
93
Học phí trường Đinh Thiện Lý khoảng bao nhiêu mỗi năm vậy mấy bác ?

Con em lớp 8 là 64 triệu bao ăn trưa, nói chung là quá được so với cơ sở vật chất của trường, học không nhiều, chủ yếu phát triển tư duy chứ không bị nhồi nhét học vẹt. Ở lớp con em có mấy bé từ trường công chuyển sang, bữa họp phụ huynh phát biểu cảm tưởng thì thấy rất thích thú, cười khanh khách.

Status
Không mở trả lời sau này.