Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
keenlon nói:
Ui, đọc một lèo 2 tiếng hơn để cho hết 24 tr ! hic hic, 3 năm nữa em cũng sẽ "lâm vào cảnh" này sao !?!? Để coi coi sao ! hic hic

Con em học trường BabyBees, học phí cũng gần bằng mấy anh chị Lớp 10 ĐTL rồi. Trong cặp nó tháng nào cũng có cái phong bì ! hì hì, được cái mẹ nó "quan tâm" tốt nên chưa bị "nhắc nhỡ". Mà đúng là em cũng không đồng tình với quan điểm xử lý của "chú ĐL" này. Người lớn "chơi" với nhau "tới cùng" có phải hay hơn không !<span style=""color: #ff0000;""> Đại bộ phận phụ huynh đều sống ở PMH hoặc "rìa PMH", chứ có phải ở "dứ quê" đâu "trừ" ! </span>

P/S: Phát biểu nhẹ nhàng, kẻo cha nội HT Tuando "xếp hạng tư cách" member thì chít ! khà khà khà !
Nghe đâu lão ĐL phản pháo lại " Trường Tau là Đinh Thiện Lý chứ đâu phải Đinh Thị Lý đâu... không thích thì chuyển về Đinh Thị Lý "dứ quê" mà học" :D :(

Hạng C
8/4/11
889
11.128
93
Cảm ơn bác Tokyo nhiều.

@Lucsi: với trường hợp cháu nhà bác, chuyện học hành không đơn giản đâu. Trước mắt bác đang ký cho cháu nó học đỡ ở 1 trường mầm non tốt và gần nhà để suy xét thêm (đặc biệt là về vấn đề bác HT đã nêu). Nhanh nhảu đút đầu vào trường quốc tế nào rồi cũng mang cảm giác bị kẹt (như em nè).

@Van_Nguyen113: Ngày xưa em cũng bất ngờ với những chuyện như cháu bác nhưng suy nghĩ lại thì thấy cũng không quá khó hiểu. Con nhà em học trường dạy bẳng tiếng Anh từ bé, cả ngày chỉ trao đổi bằng tiếng Anh nên cảm thấy thoải mái hơn với tiếng Anh dù đọc viết bằng tiếng Việt cũng không tồi. Việc sử dụng tiếng Việt cần phải nhắc nhở, động viên thường xuyên và đôi khi cũng phải thúc ép (cho tham gia các nhóm bạn, hội hè người Việt vào cuối tuần). Học tiếng Việt trong lớp thì ì ạch lắm.

Vấn đề tiếng Anh ở trường quốc tế cũng chẳng biết nên hiểu làm sao. Em thấy tụi trẻ chỉ nghe và bắt chước thày cô ở độ tuổi 3-4. Lúc đó tụi nó nói chuyện nghe ổn lắm. Lớn một chút tụi nó chủ yếu bắt chước bè bạn (và TV). Có thày cô nói tiếng Anh chuẩn nhưng tụi trẻ nhà em lúc nói giọng Mỹ (học mấy thằng bạn Mỹ lai), có lúc nghe thấy hơi hám Hàn Quốc và Ấn Độ.

tokyo nói:
van_nguyen113 nói:
Con em lớp 8 là 64 triệu bao ăn trưa, nói chung là quá được so với cơ sở vật chất của trường, học không nhiều, chủ yếu phát triển tư duy chứ không bị nhồi nhét học vẹt. Ở lớp con em có mấy bé từ trường công chuyển sang, bữa họp phụ huynh phát biểu cảm tưởng thì thấy rất thích thú, cười khanh khách.
Con bác học lớp 8A nào? Con e học 8A1

@Duc Huan: bác tham khảo biểu học phí dưới đây nhé. Chỉ là tham khảo vì mỗi năm trường công bố lộ trình học phí cho mỗi lứa học sinh nhập học vào đầu cấp - trường chỉ tuyển sinh đầu cấp là chủ yếu; những lứa vào trước, mỗi năm cho dù có điều chỉnh trượt giá thì học phí thường thấp hơn so với các lứa vào sau ở cùng một cấp lớp. Ví dụ, trong năm học 2011-2012, con em học lớp 8 (nhập học lớp 6 từ năm 2009) học phí là 46.900.000/năm, cũng trong cùng năm học này, các em lớp 7 (nhập học lớp 6 từ 2010) phải đóng học phí là 49.500.000/năm - cao hơn học phí của học sinh lớp 8. Trường công bố học phí bằng tiền đồng. Tuy nhiên, vào năm học 2010, trường có thông báo học phí tham khảo bằng USD cho lứa học sinh nhập học vào năm ấy, bác xem qua nhé
- Lớp 6: 2.095 USD/năm
- Lớp 7: 2.411 USD/năm
- Lớp 8: 2.799 USD/năm
- Lớp 9: 3.200 USD/năm
- Lớp 10: 2.895 USD/năm
- Lớp 11: 3.158 USD/năm
- Lớp 12: 3.421 USD/năm
Đó chỉ mới là học phí, còn tiền ăn khoảng 630.000 đồng/tháng (với lớp 8, lớp khác e không biết); tiền xe đưa rước khoảng 1.200.000 đồng/tháng
Không phải đóng khoản "tiêu cực phí" nào
Con em 8A4 con bác khoá đầu, con em khoá đít khối 8 bác nhờ.:D Riêng em thì thấy rất Ok, bữa rùi cho chị đi Sing chơi, thả chị một mình chị cứ đi te te, có gì thì chị ý cứ túm người bản xứ hỏi cho rõ ràng. Mấy chị khác lớn hơn chị ấy hoc ở trường công lập(các bác đừng ném đá) vì hiện trường có sao thì em tường trình lại thui :D thì có vẻ hơi nhát, và hơi thụ động cái gì cũng phải phụ thuộc vào người lớn từ chuyện ăn uống hay đi lại. Em thấy hài lòng vì thấy con mình học được tính chủ động, tiếng Anh cũng tạm nhưng chắc chắn là hơn bố chị ấy rùi

hoatuylipden nói:
Thế còn khả năng tư duy logic thì sao ạ?
Đơn giản chỉ thế này thôi, khi dừng đèn đỏ để qua đường khi đèn xanh bật lên sẽ không lập tức đi ngay mà phải đợi vài giây để tránh một số người cố chạy rốn . Nó chỉ nghĩ được đến thế thôi, chứ tư duy logic thì đến bản thân em là đứa nhiều khi chỉ theo bản năng chứ chẳng tư duy logic đươc, đời em mà biết tư:D duy logic thì thành bác # rùi

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.992
113
www.phindeli.com
haobui nói:
Cho e hỏi 1 câu : đọc trong topic này , thấy ai cũng dùng chữ : tư bản giãy chết
Vậy là ý gì mấy bác ?
Về học lại giáo trình Triết học Mác-Lê, Chủ nghĩa duy vật biện chứng ở trường ĐH thì sẽ biết. Ngày xưa chú quay cóp môn này hử? :D

Chi Hội Trưởng P.O.C
tuando nói:
haobui nói:
Cho e hỏi 1 câu : đọc trong topic này , thấy ai cũng dùng chữ : tư bản giãy chết
Vậy là ý gì mấy bác ?
Về học lại giáo trình Triết học Mác-Lê, Chủ nghĩa duy vật biện chứng ở trường ĐH thì sẽ biết. Ngày xưa chú quay cóp môn này hử? :D
Rốt cuộc chỉ có HT là trả lời cho e và chính xác nhất , vì ko thứ nhì :D

Hạng C
14/6/11
691
30.396
93
Long An
Em thì thấy những cái đó có giá trị của nó chứ. Chỉ không thích những thêm thắt, hô hào, ... của các bác cực đoan/bảo thủ chế thêm vào thôi.

Lỡ lạc đề nên quay lại vụ trường học cho có chút xíu liên quan :D. Các bác các mợ nào giúp em vài thông tin về trường mẫu giáo và cấp 1 ở khu vực Phú Mỹ Hưng với. Nếu được cho em thêm nhận xét chủ quan của các bác, các mợ với cái thông tin quan trọng là học phí nữa ạ :p . Em có hỏi ở đây mà chưa có bác/mợ nào giúp em hết :confused:

van_nguyen113 nói:
Những môn bác HT nói em cũng toàn quay cóp, vì cứ đến môn đấy là lại thấy buồn ngủ.

Last edited by a moderator:
ngr040 nói:
Em thì thấy những cái đó có giá trị của nó chứ. Chỉ không thích những thêm thắt, hô hào, ... của các bác cực đoan/bảo thủ chế thêm vào thôi.

Lỡ lạc đề nên quay lại vụ trường học cho có chút xíu liên quan :D. Các bác các mợ nào giúp em vài thông tin về trường mẫu giáo và cấp 1 ở khu vực Phú Mỹ Hưng với. Nếu được cho em thêm nhận xét chủ quan của các bác, các mợ với cái thông tin quan trọng là học phí nữa ạ :p . Em có hỏi ở đây mà chưa có bác/mợ nào giúp em hết :confused:

van_nguyen113 nói:
Những môn bác HT nói em cũng toàn quay cóp, vì cứ đến môn đấy là lại thấy buồn ngủ.
Thôi em đành nói ạ : Ở trường SSI kế DTL có pre school cho người Việt, cái này được nè . Nhưng cấp 1, 2 thì chỉ hs có quốc tịch lạ mới đươc theo học. Sau đó tới lớp 10 lại nhận hs Việt nam nếu đáp ứng đươc các yêu cầu của trường.
Còn có 1 trường, trước gọi là bán công Nam sài gòn, trước thì của PMH nhưng sau đó đã bàn giao cho nhà nước thành trường công lập thì phải. Các cấp học thì từ Mẫu giáo lên lớp 12 luôn( trường ở đường Trần văn Trà )
Trường Việt Úc thì bên Hưng gia dưng mà cơ sở vật chất thì hơi nhỏ
Mẫu giáo thì có trường Mỹ Phuoc ở sau Coop mart, thấy cũng đông vui.

Status
Không mở trả lời sau này.