Hạng F
28/8/19
6.691
11.374
113
Palm Beach, Florida, US
Cảm ơn bác đã trả lời rất chi tiết, hôm nay em quan sát xe em thì tình trạng là nhiệt độ máy cỡ 90 độ, nhiệt độ trong xe là 30 độ, nhiệt độ em điều hoà em đặt là 23 độ (xe em chạy từ ngoài vào đỗ trong hầm) thấy rất mát và mở nắp capo lên đo chính xác thì cứ 25s là rơ le đóng 1 lần liên tục như vậy còn quạt tản nhiệt chạy và dừng trong khung 25s này (chạy 10s dừng 15s)
Em gửi kèm ảnh!
Hình chụp không có 1 chút xíu tâm nào cả, nó mờ câm chả thấy gì. Sao lúc selfie chụp hình cho Gái nó rõ thế! Đùa tí cho vui.
Hỏi thêm: Bạn đo nđ bằng gì?
Bây giờ Bạn phải đo lại nđ trong xe (nhớ lấy gió trong) trước và sau khoảng thời gian 25s như thế nào. Ngoài ra set nđ cài gần và xa nđ thực tế rồi xem đáp ứng thời gian ML thế nào? Còn quạt giải nhiệt tại dàn ngưng nó chạy rồi nghỉ là chuyện bình thường. Nếu sau khi đo nđ Bạn thấy ML tắt khi đạt nđ và lại chạy khi nđ cao hơn điểm set thì bthg. Nhớ chú ý xem chúng chênh nhau bao nhiêu thì có đáp ứng. Chọn chế độ Manual chỉnh quạt gió thấp rồi xem.
Như đã nói, nếu nđ trong xe không giữ được thì vấn đề nó nằm chỗ khác.

• Like
Reactions: nguoimang
Tập Lái
29/5/20
10
7
0
43
Hình chụp không có 1 chút xíu tâm nào cả, nó mờ câm chả thấy gì. Sao lúc selfie chụp hình cho Gái nó rõ thế! Đùa tí cho vui.
Hỏi thêm: Bạn đo nđ bằng gì?
Bây giờ Bạn phải đo lại nđ trong xe (nhớ lấy gió trong) trước và sau khoảng thời gian 25s như thế nào. Ngoài ra set nđ cài gần và xa nđ thực tế rồi xem đáp ứng thời gian ML thế nào? Còn quạt giải nhiệt tại dàn ngưng nó chạy rồi nghỉ là chuyện bình thường. Nếu sau khi đo nđ Bạn thấy ML tắt khi đạt nđ và lại chạy khi nđ cao hơn điểm set thì bthg. Nhớ chú ý xem chúng chênh nhau bao nhiêu thì có đáp ứng. Chọn chế độ Manual chỉnh quạt gió thấp rồi xem.
Như đã nói, nếu nđ trong xe không giữ được thì vấn đề nó nằm chỗ khác.
Em nhìn các thông số trên mặt đồng hồ của xe thôi, còn nhiệt độ trong xe em không đo chỉ cảm thấy mát thôi và ngồi trong xe cảm giác điều hòa chạy liên tục và hơi mát tỏa ra đều!
Để tối về em mang nhiệt kế ra đo, Em cũng chưa biết là dùng loại nhiệt kế gì để đo nhiệt độ trong xe, vì nhiệt độ là đơn vị có quán tính lớn nên 25s em nghĩ là nó không thể thay đổi ngay được.

Hạng F
28/8/19
6.691
11.374
113
Palm Beach, Florida, US
Em nhìn các thông số trên mặt đồng hồ của xe thôi, còn nhiệt độ trong xe em không đo chỉ cảm thấy mát thôi và ngồi trong xe cảm giác điều hòa chạy liên tục và hơi mát tỏa ra đều!
Để tối về em mang nhiệt kế ra đo, Em cũng chưa biết là dùng loại nhiệt kế gì để đo nhiệt độ trong xe, vì nhiệt độ là đơn vị có quán tính lớn nên 25s em nghĩ là nó không thể thay đổi ngay được.
Cái gì cũng phải có bằng chứng nhất là kỹ thuật. Có thể dùng đo nđ loại dùng trong phòng, cụ thể thì Googled xem tt có không. Nđ là đại lượng (ko phải đơn vị nhé..hehe) có quán tính lớn thật nhưng vì tốc đô mất nhiệt cao (độ giữ nhiệt thấp) VÀ công nghệ đk thấp on/off sẽ khiến nó cứ On rồi Off liên tục.

Hạng B2
9/10/19
114
70
28
30
Bác để ý kỹ nhỉ, em cũng ko để ý nó tắt hay mở, thấy gió vẫn ra đều đều chẳng thấy dừng (em hay để chế độ A/C Eco). Chắc về phải xem lại.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng B1
25/4/18
51
182
35
Mình cũng thấy rằng, bloc lạnh trên CX5 đóng/ ngắt thường xuyên hơn những xe trước mình đi. Do mình cũng sử dụng đơn giản, để Auto, gió trong, nhiệt độ khoảng 25. Sau 1 năm rưỡi, vẫn rất ổn, mình nghĩ bạn hãy yên tâm. (1 chiếc CX5 khác do người nhà sử dụng, sau gần 3 năm, 40 ngàn km, cũng vẫn rất ổn).

• Like
Hạng D
24/4/17
1.888
1.515
138
34
Lỗi tùm lum là gì vậy Bác ?
"1 tgian" là bao lâu ạ ? 20 ngày ? 2 năm hay 20 năm ạ ?
Bác khơi sáng hộ em phát để Em bỏ nghiện con CX8 với, E đang kết em nó, vào hãng vào xem xe rồi.
Bạn tìm hiểu đi nhé, lỗi xoè gương, lỗi oà gas, nhựa kêu sau 60.000-80.000km
Công nhận mazda đẹp thật nhưng vấn đề liên doanh khưa nên đồ đểu lăm

• Like
Reactions: NGHĨA BÌNH
Tập Lái
19/7/15
26
19
3
40
Tôi đã mua và chạy xe Mitsu Outlander 2018 đc 1 năm và lốc điều hòa nó cũng đóng liên tục 5 giây đóng 5 giây mở ,nghe còn khó chịu hơn CX8 của bạn ,gây hao xăng ,nóng máy và ồn ào ,nói tóm lại mấy xe Nhật xe nào cũng như vậy nên tôi bán và chuyển qua Ford không thấy đóng mở kịch kịch như vậy nữa

• Like
Tập Lái
29/5/20
10
7
0
43
Tôi đã mua và chạy xe Mitsu Outlander 2018 đc 1 năm và lốc điều hòa nó cũng đóng liên tục 5 giây đóng 5 giây mở ,nghe còn khó chịu hơn CX8 của bạn ,gây hao xăng ,nóng máy và ồn ào ,nói tóm lại mấy xe Nhật xe nào cũng như vậy nên tôi bán và chuyển qua Ford không thấy đóng mở kịch kịch như vậy nữa
Vâng, trước em đi Ford không thấy vấn đề này, nên xe này em thấy hơi lạ nên lên đây hỏi, hy vọng là công nghệ nó thế vì cũng có 1 số bác đi CX-5 vào xác nhận hiện tượng tương tự.

• Like
Reactions: LionMessi