Hạng C
30/12/05
616
9.543
93
k-home.vn
Tập cho cơ lưng mạnh lên thôi anh :D . Mình hồi đầu năm chụp MRI cũng thoát vị 4mm , ngồi nằm gì cũng đau . Từ lúc đi chụp MRI về thì đỡ hẳn .

p/s : Sau khi chụp MRI thì mình đi bơi mỗi tuần 1 lần, mỗi ngày dành 15-30 phút để tập cơ lưng :D

Hạng D
5/5/07
1.358
15.154
113
Mình từng bị thoát vị đĩa đệm nặng, chèn dây thần kinh tê liệt tay phải. Đau kinh khủng, đứng đau, nằm đau, bò lê cũng đau. Bác xem phiếu chụp MRI ở dưới.
Nằm bẹp nửa tháng, sụt 5kg rồi ráng bò dậy tập. Duy trì được 3 tháng nay khỏe hơn trước lúc bị rồi.
Mỗi ngày dậy sớm đạp xe 10km, bơi 1200m, tập yoga & tạ 30 phút từ 4h45 đến 7h30 rồi đi ăn sáng đi làm

Điều trị thoát vị đĩa đệm ở đâu?

Hạng D
15/11/07
2.535
10.863
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
Mình từng bị thoát vị đĩa đệm nặng, chèn dây thần kinh tê liệt tay phải. Đau kinh khủng, đứng đau, nằm đau, bò lê cũng đau. Bác xem phiếu chụp MRI ở dưới.
Nằm bẹp nửa tháng, sụt 5kg rồi ráng bò dậy tập. Duy trì được 3 tháng nay khỏe hơn trước lúc bị rồi.
Mỗi ngày dậy sớm đạp xe 10km, bơi 1200m, tập yoga & tạ 30 phút từ 4h45 đến 7h30 rồi đi ăn sáng đi làm

View attachment 1799517
Quá khoẻ .
Dạo này mình lười bơi do nước trong hồ thấy lạnh quá . Với lại nước trong hồ nhiều hoá chất quá đi bơi về bị viêm họng ...

Lơ Xe
20/1/17
2.104
100.590
113
Sài Gòn
nkl.am
Chủ đề thoát vị đĩa đệm thì mở mấy lần rồi:

https://www.otosaigon.com/threads/hoi-benh-vien-uy-tin-chuyen-chua-thoat-vi-dia-dem.8817283/
https://www.otosaigon.com/threads/lai-noi-ve-thoat-vi-dia-dem-me-vo-minh-da-khoi.8871045/

Đợt trước em bị thoát vị và thoái hoá đốt sống cổ. Đi chữa ở viện vậy lý y sinh pasteur họ cho 1 chương trình chữa bằng siêu âm, nhưng em cảm thấy có hiệu quả nhất là bài kéo cổ. Mk mình bị thoái hoá đốt sống cổ nhưng toàn siêu âm vào vai thì khỏi thế éo nào được?? Siêu âm xong cũng chả thấy đỡ đau hơn.

Mua cái thiết bị kéo cổ thì không đắt (đâu đó tầm 1 triệu) nhưng lằng nhằng và tốn chỗ để trong căn hộ nên em tìm phương pháp tự tập. Khi ở viện tập bài kéo cổ em tự cảm thấy quan trọng nhất là cằm mình gập xuống kéo vào trong → cơ ở sau cổ gáy kéo dãn ra → lên yt search quả thật rất nhiều người giải thích như vậy.

Sau khi "nghiên cứu" thì em thấy 3 bài tập hiệu nghiệm nhất cho cổ là
  1. Shoulder dislocation stretch
    Có thể thay gậy bằng cái khăn tắm/khăn dài. Khi tập bài này nên giữ cằm ở tư thế chin tuck (xem ở dưới)
  2. Bench Thoracic extension:
  3. Chin tuck:
  4. Kéo khăn sau cổ:
    cái này thực ra cũng gần như chin tuck
Tập 4 bài này rất nhanh, ở đâu tập cũng được → Chỉ sau vài ngày tập liên tục mỗi ngày 2-3 lần là em thấy đỡ đau hẳn.

Bonus thêm mấy bài stretch

Cổ:

Lưng:

Foam roller:
Upper back:
Phần lưng:
Toàn thân:

Disclaimer: em ko phải bác sĩ, ko chịu trách nhiệm nếu các bác tập theo nhé :D

Chỉnh sửa cuối: