Hạng F
5/3/05
8.718
72.337
113
đây
RE: Digital Camera nên chọn cái nào???

Ngắm chụp thì coolpix của Nikon là ngoại lệ, nó cho độ phân giải cao như máy Pro. nên phải nói dòng này cực đẹp, em post 3 cái link cho bác tham khảo để thấy rõ: không phải cứ kích thước lớn là tốt

1. hình chụp = Sony W30, sáng trong và kích thước lớn 6.0M nhưng bể hình do độ phân giải chỉ 72
sonyW30

2. hình chụp = Canon S2IS, chụp ngược sáng nhưng không dùng đo sáng kiểu Spot, mà dùng Evalutive, chụp gần dùng Flash đánh mạnh tạo hiệu ứng như tranh vẽ, tấm này kích thước 5.0, khá hơn tấm trên do độ phân giải 180
canonS2IS

3. hình chụp = Nikon coolpix E4300, từ đời ơ kìa cổ lỗ sĩ, kích thước 4.0 nhưng độ phân giải đạt 300, cho nên dù trời nhiều mây xám xịt nhưng tuy chụp Auto mà màu sắc tươi sáng mịn màng, bác gì có máy S5 xem lại máy bác chụp có giống thế này không?
nikone4300

Hình em để nguyên bản không sửa, mỗi tấm 1-2MB các bác thông cảm chịu khó download về. Xem rồi bác quyết định mua máy gì cũng chưa muộn.

VETERAN
15/11/03
295
2
18
53
Vietnam

Thx các bác rất nhiều. Sau khi được các bác tư vấn và em so sánh tại đây: http://www.dpreview.com/reviews/compare_post.asp?method=sidebyside&cameras=canon_sd630%2Ccanon_sd700is%2Ccanon_sd800is%2Cnikon_cps9%2Csony_dsct50&show=a em quyết định lấy con SD800IS.
@lovecar: đâu có trốn mà chỉ vào xem ko login thôi ;)
@Hai Au: em mua máy cho vợ nên nhỏ gọn, nhẹ là 1 trong ~ yếu tố quan trọng!thx!
@Motorman: vì khác thị trường nên tên gọi khác nhau đấy, con của bác là SD700IS trong link ở trên.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Trước NOEL, có thấy trong Thiên Hòa (TpHCM) bán em Sony 8.890.000đ, 10.1 chấm, zoom 6x,12x, 24x...gì gì đó, tui hổng rành lắm. Nhưng chỉ chụp (hình tĩnh).
Còn em Sony khác, vừa chụp, vừa quay Video (hình động), bằng giá, nhưng chỉ 6 hay 7 chấm , hổng nhớ. Nhưng tui hổng có mua :D
Chừng nào 10 chấm đao bớt, mới tính !
@ chia bùn dzới Vivu :D

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

Con SD900 cũng có ISO 1600 đó bác dêxxxxxđổlệ :D

Nói về phân biệt dòng máy thì tui thích phân ra như vầy:

- Dòng máy siêu gọn nhẹ, "bỏ túi" nghĩa là bỏ vừa túi áo và túi quần: Canon dòng S, SD, IXY, IXUS, Sony dòng T, Nikon dòng L,...

- Dòng máy trung trung, to hơn và chụp đẹp hơn dòng trên, và dòng tựa tựa DSLR (ngắm qua ống kính): Canon dòng G, Pro, Nikon dòng 5700, 8700, Sony dòng H, Fuji dòng S,... Nói chung không tiện di chuyển vì không bỏ vừa túi áo và túi quần.

- Dòng DSLR: vừa mắc mà vừa cực kỳ bất tiện khi mang vác, chỉ được mỗi cái là chụp... đẹp hơn :D, mà chỉ đẹp đối với người biết xài thôi nhé, he he...

Nếu nói point & shoot thì đúng cả cho 2 dòng đầu tiên, và DSLR thì cũng có chức năng p&s như thường, thậm chí còn nhanh hơn trong các tình huống xử lý.

Thành ra để đánh giá thì nên gom các loại "siêu gọn nhẹ + bỏ vừa túi áo" vào một gói cho dễ phân biệt.

Riêng tôi thì không thích chơi dòng giữa, vì nó dở dở ương ương... :D

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon

Trích đoạn: Motorman

Tôi cũng vừa lấy 1 con CANON IXY DIGITAL 800 IS hình thức giống hệt con của bác post nhưng sao tên gọi lại khác nhỉ? Nhờ người quen đi Nhật xách về giá có 23.800 yên (hơn 4 triệu chút). Hình thức nhỏ gọn xinh xắn, có nhiều chức năng, chất lượng ảnh chụp khá đẹp...Nói chung là khá hấp dẫn.

Dường như ký hiệu IXY là hàng sản xuất cho TT Nhật, IXUS là sản xuất cho thị trường nước ngoài . Chất lượng hình ảnh có vẻ không khác nhau

Em thấy máy chụp hình kỹ thuật số đang trong giai đoạn phát triển, chọn mua cái nào vừa tiền, và phù hợp với nhu cầu thì tốt hơn cho cái túi của mình. Giống như laptop vậy, chỉ cần có để và cafe Y5 thôi thì cần chi mua Centrino T60... màn hình gương .... cho tốn kém mà cũng chẳng khai thác hết tính năng, giá thì xuống ào ào, mỗi lần lôi ra dùng là thấy mất hết 20-30% giá rồi ... TIẾC
Em từng dại dột mua một cái digital camcorder cách đây 4 năm, mua gần 20tr (tại Nhật) giờ còn khoảng 6tr (Nguyễn Kim). Đến nay mới quay được có khoảng chưa đến chục tapes, mà mất giá tới 14tr, tiếc quá , hồi mới mua thì quay liên tục được 4 or 5 tape, còn lâu nay mỗi kỳ đi chơi xa chỉ quay được cỡ 15, 20' là chán rồi, nhậu sướng hơn . Đừng thèm ĐẦU TƯ TÀI SẢN là sản phẩm công nghiệp trong cái thời buổi công nghệ phát triển ào ào này bác ạ, kể cả xe bốn bánh nhé :D:D:D

Last edited by a moderator:
VETERAN
15/11/03
295
2
18
53
Vietnam

@d52232dole: em mua máy cho vợ em xài mà bác, cho cầm cục Fuji 9600 nặng 750g chắc em bị cấm vận 1 tháng wá :D
so sánh http://www.dpreview.com/reviews/compare_post.asp?method=sidebyside&cameras=fuji_finepixs9100%2Ccanon_sd800is%2Cnikon_cps7c&show=all hehe như voi và chuột :D

Hạng C
19/12/06
629
2
0
53

theo em thì Canon 30D :)

Giỡn thôi, lấy cái s900 đi

Hạng B1
3/5/06
94
0
0
53

làm em ixy900is là chuẩn đấy
Góc ống kính 28mm rất hợp với điều kiện chật hẹp ở VN, pin dùng cực chiến
Xin hết

Hạng F
5/3/05
8.718
72.337
113
đây

Ý em thì chơi Nikon Coolpix (5600, hay 5700 cũng được), loại này resolution 300dpi, cao nhất trong dòng ngắm chụp, hình đẹp tuyệt vời