Hạng C
13/11/13
517
1.162
93
Tây, Hàn qa đây toàn là loser bên kia ko à bác.
Vậy dân bỏ VN đi qua Sing Mỹ định cư có phải là loser ở VN trên một khia cạnh nào đó không ? Hay là thành đạt trên mức loser xứ người rồi qua đẩy loser xứ người sang ta ?

Hạng C
13/11/13
517
1.162
93
VN có 120.000 người Hàn tại VN..người Phi luật tân cũng hàng chục ngàn..Tân Gia ba về hưu rất nhiều người ở VN theo số ước lượng cũng chục ngàn..
vậy số expate trên không thống kê dân di cư này rồi..số ẽpat trên chắc là số dân nước ngoại làm việc có ăn lương ở VN...

Hạng D
16/1/13
4.800
81.114
113
ĐK nhập tịch VN rất khó

Bữa anh nào đó có đăng thống kê của chính phủ VN (đây là nguồn tin cậy duy nhất) là con số nhập tịch người nước ngoài tại VN rất ư là ... thấp .

Hạng C
22/5/14
939
48.589
93
Vậy dân bỏ VN đi qua Sing Mỹ định cư có phải là loser ở VN trên một khia cạnh nào đó không ? Hay là thành đạt trên mức loser xứ người rồi qua đẩy loser xứ người sang ta ?

Tha hương cầu thực mà anh, ko lú sờ thì ai bỏ quê mà đi?

Có 1 dạng tha hương khác là vì lý tưởng. Ví dụ anh gì trong cnl đi làm bác sĩ LHQ, chắc sẽ khổ hơn làm bs VN. Hoặc các gv, y tá bỏ đồng bằng lên núi cao, họ xa quê vì lý tưởng chứ khổ lắm, có khi phải may vết thương mà ko thuốc tê. Đk sống rất kém.

Tóm lại xa quê ko ai muốn cả, đều có lý do chính đáng và ko phải ai cũng may mắn có đk sống tốt ở VN. Người ta đi nn cũng vì kiếm cơ hội tốt hơn thôi.

Hạng D
24/7/12
4.193
13.259
113
Bạn mình đi học và lấy vk ( vịt lun) đẻ con bên Sing, mua nhà gần khu tắm biển. Ở Sing gần 20 năm đây mà con chưa đc vào mẫu giáo công của Sing nữa. Giờ nhà bên Sing cho thuê, 2 VC về VN mua cái chuồng cu ở Vista de Verde q2 và mần lại từ đầu. Nó bẩu bên đó khó mần ăn lắm. Sống thì ràng buộc nhiều thứ chứ không đơn giản như xứ Vịt...kkk

• Like
Reactions: nipponvina
Hạng D
21/5/14
2.456
29.787
113
33
Bạn mình đi học và lấy vk ( vịt lun) đẻ con bên Sing, mua nhà gần khu tắm biển. Ở Sing gần 20 năm đây mà con chưa đc vào mẫu giáo công của Sing nữa. Giờ nhà bên Sing cho thuê, 2 VC về VN mua cái chuồng cu ở Vista de Verde q2 và mần lại từ đầu. Nó bẩu bên đó khó mần ăn lắm. Sống thì ràng buộc nhiều thứ chứ không đơn giản như xứ Vịt...kkk
Ha ha bài này nghe quen quá luôn =))

Hạng B2
10/2/14
186
1.425
93
E nói phần đông nhé. Phần ưu tú ngoạ hổ tàng long như CNL ko tính do chỉ là thiểu số.
Bác nhìn dân Việt định cư ở nước ngoài họ làm nghề gì và vị trí của họ ở đâu? E nói phần đông ạ.
Đó là ở nước ngoài. Còn ở ta bác cũng xem thử, bọn Tây qa đây làm những công việc gì??? Ví dụ như Tây balo lèn qèn nhưng cũng làm trong các trung tâm dạy English trả lương tính theo h. Mức trung bình vẫn cao hơn nhìu lao động của mình. Đó là nói khía cạnh nhỏ. Còn các tập đoàn lớn các xếp là ai.
Dĩ nhiên ở đâu cũng có ng tài cho nên những thành phần ưu tú qa Tây làm vị trí cao cũng ko thiếu nhưng số lượng ko nhìu.
Chừng nào ng Việt mìh ra nn làm xếp bọn kia chứ ko phải là XKLD lúc đó sẽ khác.

Hạng B2
10/2/14
186
1.425
93
Ở khu vực DNA ..........qua Thailand định cư là sướng nhất

Bạn bè em ở 11 nước này đủ cả, hầu hết đều muốn sống ở nơi khác ......... trừ mấy chú ở Thailand. Sướng quá mà, thằng nào cũng 2-3 vợ rồi chơi bời thoải mái

Đám Singapore thì hầu hết đều muốn qua Úc sống, đám già một số ít thì muốn về quê (china mainland)
Đúng r. E có thằng bạn ng Mỹ. Năm nào nó cũng phải qa Thái ăn chơi vài tháng. Nó cũng dự tính mua nhà ở Thái để sống luôn cơ. Đúng là ăn chơi thì bọn Tây thix Thái nhất.

Hạng C
25/7/11
840
50.312
93
Nghe quen quen, mà 2 mạng đó làm gì ở đến 20 năm :).

VV là tổ chim của khá nhiều dân có liên quan dây mơ rễ má với bọn Spore.

Chắc vì ở lâu nên bị lừa cũng nặng hé hé hé