Hạng B1
29/3/23
62
112
33
45
Thắc mắc chút là biển theo người suốt đời, thế sao ko có người dân tự chọn biển số mà sao cứ phải bốc thăm nhỉ? Biển đẹp nhà nước mang đi đấu giá, số biển còn lại cho người dân tự chọn thì có thiệt hại gì cho nhà nước không nhỉ? Thanks
Bốc thăm là công bằng nhất rồi còn gì. 2 ông tới cùng 1 chỗ, chọn cùng 1 biển rồi lúc đó xử lý sao? Oẳn tù tì hay đánh nhau? CA phải đứng ra giải quyết chuyện mang tính sở thích cá nhân của 2 ông nữa hay sao?

Hạng B1
12/6/17
51
95
18
Mình có câu hỏi mong các bác giải đáp:
- Mình hộ khẩu tỉnh nhưng có tạm trú Sài Gòn, vậy theo luật mới thì giờ mình mua xe đang có biển số Sài Gòn thì mình có thể làm thủ tục sang tên lấy biển số mới tại Sài Gòn, vậy biển mới là biển số SG hay biển tỉnh theo hộ khẩu?
Xin cảm ơn

Hạng B1
29/3/23
62
112
33
45
- Mình hộ khẩu tỉnh nhưng có tạm trú Sài Gòn, vậy theo luật mới thì giờ mình mua xe đang có biển số Sài Gòn thì mình có thể làm thủ tục sang tên lấy biển số mới tại Sài Gòn, vậy biển mới là biển số SG hay biển tỉnh theo hộ khẩu?
Xin cảm ơn
Có tạm trú SG thì được đăng ký biển số SG bạn nhé. Thông tư 24 không nói chi tiết, cũng giống các thông tư trước đây, chỉ nói người dân đi đăng ký xe ở đâu (trước đây là theo nơi thường trú, hiện tại thì có thể theo nơi tạm trú) chứ không đề cập vấn đề cấp biển số thế nào. Song một số thông tin từ phía Công an mình đọc được thì có thể lấy biển SG "nếu có nhu cầu".
Lấy biển SG thì sẽ liên quan vấn đề chi phí nữa, nên tốt nhất bạn hỏi trực tiếp tại trụ sở CSGT nơi tạm trú sẽ có câu trả lời chính xác nhất.

• Like
Reactions: thichmexe
Hạng B2
9/12/21
179
315
63
31
Xin cảm ơn
a có thể làm ở SG nhưng vẫn biển tỉnh

Hạng B2
12/11/13
339
283
63
Đồng ý với bác. Quy định mới này sẽ hạn chế và từ từ xóa sổ việc "mua bán" xe bằng hợp đồng ủy quyền:
+ Bên bán (vẫn đứng tên cà vẹt) sẽ phải đóng phạt nếu bên mua vi phạm luật giao thông
+ Bên bán vẫn bị liên đới nếu có các rắc rối về pháp lý liên quan đến việc sử dụng chiếc xe đó. Có bác nói trong HĐUQ quy định miễn trừ TNDS rồi thì không lo, nhưng tôi không dám khẳng định, vì lúc trước tôi có bán xe thông qua môi giới cũng làm UQ, nhưng công chứng viên không đồng ý đưa cụ thể các quy định này vào hợp đồng, chỉ nói rất chung chung.
+ Bên mua sẽ không sở hữu biển số
+ Bên mua sẽ không đăng kiểm, sang tên hoặc bán lại xe được nếu chủ cà vẹt nợ thuế (nghe nói thế).

mình nghĩ là ko hạn chế, xóa xổ ủy quyền đâu. ủy quyền lại càng ngon vì ko phải thủ tục thu hồi biển, chủ mới ko phải thuê xe kéo kéo xe ko biển đi đăngn ký rườm rà.
"
+ Bên bán (vẫn đứng tên cà vẹt) sẽ phải đóng phạt nếu bên mua vi phạm luật giao thông
+ Bên bán vẫn bị liên đới nếu có các rắc rối về pháp lý liên quan đến việc sử dụng chiếc xe đó. Có bác nói trong HĐUQ quy định miễn trừ TNDS rồi thì không lo, nhưng tôi không dám khẳng định, vì lúc trước tôi có bán xe thông qua môi giới cũng làm UQ, nhưng công chứng viên không đồng ý đưa cụ thể các quy định này vào hợp đồng, chỉ nói rất chung chung."
xe cộ hay món nào cũng đều có 3 quyền về tài sản được quy định tại bộ luật dân sự, đó là quyền chiếm hữu, quyền định đoạt và quyền sử dụng. khi làm hợp đồng ủy quyền mà chuyển hết 3 quyền đó cho người mua thì người mua phải chịu hết trách nhiệm khi xảy ra các vấn đề phát sinh khi thực hiện 3 quyền đó. công chứng viên ko đồng ý ghi vô thêm bác có hỏi lý do tại sao không ghi ko? gặp mình là sẽ hỏi cụ thể lý do nào công chứng từ chối điều khoản đó, nếu điều khoản đó ko trái với quy định pháp luật.
" chủ cà vẹt nợ thuế (nghe nói thế)."---> cái này chắc chung chung quá. nợ thuế là nợ thuế gì?
thiệt ra cái thông tư này ra thấy nó như vi phạm nhiều quy định khác, đại khái thế. như không cho đăng ký xe mới nếu chưa hoàn thành đóng phạt gì đó. cần tách bạch việc đóng phạt là để xử phạt hành vi vi phạm hành chính đã xảy ra, còn việc đăng ký xe mới là việc quản lý tài sản của cơ quan nhà nước( có yêu cầu đăng ký). các luật khác cũng ko có quy định là khi 1 người nào đó chưa chấp hành quyết định xử phạt là bị hình phạt bổ sung là không được đăng ký xe mới. mà việc không cho đăng ký mới này là 1 hình thức ngăn cản người dân sở hữu tài sản rồi. trong khi người dân có toàn quyền sở hữu tài sản mà tài sản đó không thuộc danh mục mà pháp luật hạn chế.

Hạng B1
7/6/18
61
60
18
25
Bốc thăm là công bằng nhất rồi còn gì. 2 ông tới cùng 1 chỗ, chọn cùng 1 biển rồi lúc đó xử lý sao? Oẳn tù tì hay đánh nhau? CA phải đứng ra giải quyết chuyện mang tính sở thích cá nhân của 2 ông nữa hay sao?
Cũng như mua sim điện thoại thôi, đưa cho ông cái list, đến lượt ông thì ông tự chọn, trùng thì chọn cái khác, đơn giản như đang dỡn..

Hạng B1
29/3/23
62
112
33
45
Cũng như mua sim điện thoại thôi, đưa cho ông cái list, đến lượt ông thì ông tự chọn, trùng thì chọn cái khác, đơn giản như đang dỡn..
Không so sánh vậy đc bạn. Nơi nào sang tên xe đủ chỗ và thời gian cho bạn ngồi chọn số rồi mới tới người khác? Đó là chưa tính trường hợp chọn lần 1 vào số đã có người vừa chọn, sẽ phải chọn lần 2, lần 3,... Chẳng hơi đâu ngta chiều theo cái nhu cầu đó đc.

Hạng B1
29/3/23
62
112
33
45
mình nghĩ là ko hạn chế, xóa xổ ủy quyền đâu. ủy quyền lại càng ngon vì ko phải thủ tục thu hồi biển, chủ mới ko phải thuê xe kéo kéo xe ko biển đi đăngn ký rườm rà.
"
+ Bên bán vẫn bị liên đới nếu có các rắc rối về pháp lý liên quan đến việc sử dụng chiếc xe đó. Có bác nói trong HĐUQ quy định miễn trừ TNDS rồi thì không lo, nhưng tôi không dám khẳng định, vì lúc trước tôi có bán xe thông qua môi giới cũng làm UQ, nhưng công chứng viên không đồng ý đưa cụ thể các quy định này vào hợp đồng, chỉ nói rất chung chung."
xe cộ hay món nào cũng đều có 3 quyền về tài sản được quy định tại bộ luật dân sự, đó là quyền chiếm hữu, quyền định đoạt và quyền sử dụng. khi làm hợp đồng ủy quyền mà chuyển hết 3 quyền đó cho người mua thì người mua phải chịu hết trách nhiệm khi xảy ra các vấn đề phát sinh khi thực hiện 3 quyền đó. công chứng viên ko đồng ý ghi vô thêm bác có hỏi lý do tại sao không ghi ko? gặp mình là sẽ hỏi cụ thể lý do nào công chứng từ chối điều khoản đó, nếu điều khoản đó ko trái với quy định pháp luật.
" chủ cà vẹt nợ thuế (nghe nói thế)."---> cái này chắc chung chung quá. nợ thuế là nợ thuế gì?
thiệt ra cái thông tư này ra thấy nó như vi phạm nhiều quy định khác, đại khái thế. như không cho đăng ký xe mới nếu chưa hoàn thành đóng phạt gì đó. cần tách bạch việc đóng phạt là để xử phạt hành vi vi phạm hành chính đã xảy ra, còn việc đăng ký xe mới là việc quản lý tài sản của cơ quan nhà nước( có yêu cầu đăng ký). các luật khác cũng ko có quy định là khi 1 người nào đó chưa chấp hành quyết định xử phạt là bị hình phạt bổ sung là không được đăng ký xe mới. mà việc không cho đăng ký mới này là 1 hình thức ngăn cản người dân sở hữu tài sản rồi. trong khi người dân có toàn quyền sở hữu tài sản mà tài sản đó không thuộc danh mục mà pháp luật hạn chế.
Hiểu như bạn nên bảo sao giờ nhiều người vẫn cố cãi ủy quyền là đúng khi mua bán xe.
Đã là mua bán, thực tế có tiền trao cháo múc, thì phải lập hợp đồng mua bán, và đóng thuế cho nhà nước trên cái giao dịch ấy, mức đóng theo giá trị hợp đồng. Còn dùng giấy ủy quyền sử dụng trong tình huống này là lách luật, là trốn thuế; bản chất giấy ủy quyền là cho nhau mượn xe, người nhận ủy quyền có được bán thì vẫn chỉ là bán hộ chủ xe (người có tên trên cà vẹt) nếu xét tính pháp lý.
Liên quan tới cái xe đâu chỉ tuân theo mỗi quy định về ủy quyền đâu mà nói tôi đã làm đúng luật? SAI hoàn toàn. Nó chỉ đúng khi ĐÚNG LÀ CHO NHAU MƯỢN XE không phát sinh giao dịch bằng tiền (ví dụ người trong nhà đi xe của nhau cũng là 1 tình huống như vậy). Người nhà đi xe của nhau, có gì thì người nhà gánh, nhưng với bên mua bên bán xa lạ, thì mọi rủi ro nếu có đều từ đây mà ra. Vì sao chấp nhận xe ô tô phải đăng kiểm theo quy định của GTVT? Nhưng rồi lại chống chế ko sang tên theo quy định của ngành CA? Chiếc xe là 1 thứ tài sản đặt biệt, đâu chỉ tuân theo mỗi luật dân sự liên quan tài sản là xong đâu. "người dân có toàn quyền sở hữu tài sản mà tài sản đó không thuộc danh mục mà pháp luật hạn chế", chỉ đúng nếu bạn mua cái xe về trưng bày ở nhà (mà chắc chắn chẳng ai tin), còn chạy ra đường thì phải chịu chi phối thêm hàng loạt luật khác. Chỉ khi thực hiện hết những quy định, những luật liên quan, thì mới là người tuân thủ luật đúng và đủ.
Chốt lại, liên quan cái xe, CA quy định mua bán, thậm chí cho tặng, đều phải sang tên xe (nếu thay đổi chủ sở hữu), thì phải tuân thủ, tuân thủ rồi thì hãy nói mình làm đúng luật. Còn ngược lại chỉ là chống chế mà thôi.

Hạng B1
7/6/18
61
60
18
25
Không so sánh vậy đc bạn. Nơi nào sang tên xe đủ chỗ và thời gian cho bạn ngồi chọn số rồi mới tới người khác? Đó là chưa tính trường hợp chọn lần 1 vào số đã có người vừa chọn, sẽ phải chọn lần 2, lần 3,... Chẳng hơi đâu ngta chiều theo cái nhu cầu đó đc.
Quan trọng là có chịu làm không thôi, đầu buổi đến chọn cho chọn sẵn 3 số , đến lượt anh thì trùng số 1, chọn số 2, trùng số 2, chọn số 3... xác suất trùng cả 3 số là cực ít. Thậm chí khi đăng ký trên cổng dịch vụ công thì có thể cho phép chọn biển số luôn.

• Like
Reactions: vscl