Tư Vấn Mua Bán Định giá nhà !? Làm sao ?

Tập Lái
25/12/20
40
29
8
40
Cho mình hỏi làm sao định giá đc nhà mình khoảng bao tiền 1 m2. Mình có căn nhà khu P9 Q6. Thấy xung quanh rao từ 9x đến 200 tr 1 m2 nên chẳng biết nhà mình thế nào

Hạng C
9/9/14
933
21.489
93
Cho mình hỏi làm sao định giá đc nhà mình khoảng bao tiền 1 m2. Mình có căn nhà khu P9 Q6. Thấy xung quanh rao từ 9x đến 200 tr 1 m2 nên chẳng biết nhà mình thế nào
Đi xem nhà đang rao bán thực tế thì tự biết định giá nhà của mình. Có những căn rẻ vì có thể bị lộ giới, vì tóp hậu, nhà mới xây hay nhà cũ .... Cùng 1 con đường, chenh 30% là bình thường. Nói chung là giá rao trên mạng thì chỉ là giá rao, khi nào chủ nhà chịu bán thì đấy mới là giá chính thức.

Hạng B1
7/4/10
50
14
8
1 số trang xem nhanh như này

2/ có quen ai làm định giá bds cho bank, họ có sẵn tất cả đường của 1 quận luôn, quá dễ, ăn sẵn, tra trong đó
Lệch khoảng 10-20%

3/ Lên các trang đăng tin nhà quanh khu vực cần tìm hiểu, call + xem, trả giá thực khi mua là ra giá

Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
định giá nhà đất hay thẩm định giá thì căn cứ vào các yếu tố sau:
1. dữ liệu mua bán khu vực 3 tháng gần nhất: giá thực công chứng mua bán, tin rao(tham khảo)....
2. kích thước thửa đất, QH khu vực: vuông vức, tóp hậu, nở hậu, có dính QH gì ko
3. kết cấu nhà(nếu là nhà phố) mới hay cũ, cứng vững hay bị nghiên.....
4. Hẻm,đường: HXH, hẻm ba gác, hẻm xe máy, hẻm thông hay cụt....đường 1 chiều hay 2 chiều...
5. Phong thủy: có bị đâm đường ko? kết cấu nhà có phạm lỗi phong thủy hay ko....có người tự tử hay có án mạng ....
Tóm lại định giá nhà đất chỉ tương đối ko thể chính xác hết được, kể cả chứng thư thẩm định của các cty thẩm định giá hay ngân hàng điều ko chính xác, chỉ làm căn cứ tham khảo thôi.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
19/8/13
534
7.228
93
58
cứ rao giá cao nhất cho anh em trả giá

Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
Chỉ sợ ko ai thèm gọi
chủ nhà vì ko nắm được giá hoặc cho nhà mình đẹp giá phải cao vút nên có hiện tượng ngáo giá. khu đó giá chỉ 145tr/m nhưng hét lên 178tr/m. Khách nghe xong chạy luôn vì ko dám trả giá, trả thấp như giá khu vực thì bị chửi nên im luôn.