Hạng D
16/1/13
4.800
80.736
113
Bọn CNL lúc trước có nói là 10 cô sai hết 9 cô rồi .

Ngay cả ở Mỹ tỉ lệ sai hết 50% .

• Like
Reactions: Soitoc
Hạng F
2/3/14
12.226
127.962
113
Này được nè, anh có kinh nghiệm và trải nghiệm. Share tí cho người cha thương con đi anh. Hôm nào mời anh cà phê để trải nghiệm kinh nghiệm của anh! Chứ giờ em cũng chỉ biết mời cô giáo tới dạy, còn cô dạy gì thì chịu, không biết định hướng gì luôn!
To tát quá anh, mềnh dân kỹ thuật tay ngang thôi. Hồi nhỏ "sáng tác" nhạc tặng bà, lớn lên tí sáng tác một bài nhạc tặng tình đầu. Không hề copy, có cảm xúc rồi chuyển tải thành nốt.

Sáng tác mấu chốt là cảm xúc. Sáng tác nhạc hay vẽ tranh đều vậy. Chứ không ngồi trước cây đàn hay tờ giấy trắng chả biết bắt đầu từ đâu.

Nên nếu muốn con hướng theo nghệ thuật thì dẫn nó đi nghe nhạc, cả nhạc trẻ mới kiểu sơn tùng, rồi cả nhạc thính phòng, dạy con cảm xúc với ông bà cha mẹ người thân. Rồi chín nó bật ra.

Còn hỏi kinh nghiệm sáng tác xịn tới chơi nhà anh Hà nhen :D

• Like
Hạng D
16/1/13
4.800
80.736
113
bọn CNL cũng có số người cuồng vĩ nhỉ . bản thân không được thì truyền đến con :)

sáng tác nhạc cho piano thuộc loại "1/2 vĩ nhân" rồi . cả VN chỉ có ít người thôi .

tôi cũng mong con của cựu sinh viên trường ĐH làng Cần Thơ có tương lai về sáng tác nhạc cho piano .

Hạng C
27/3/08
994
24.729
93
chốn hoang liêu tiêu sơ
sáng tác nhạc nhẹ hay sáng tác kiểu lý sáng chỉ
trong nhạc viện có khoa lý sáng chỉ
sáng tác nhạc nhẹ thì kêu học văn giỏi vào, đọc sách nhiều để nền tảng lời nhạc hay hơn, văn chương hơn
còn sáng tác kiểu lý sáng chỉ thì hổng rành

• Like
Reactions: nahh and Soitoc
Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.382
113
Muốn sáng tác khó nhất là phải có cảm hứng, nghe thật nhiều nhạc, tìm các sự kiện cảm hứng tập toẹ viết. Nhạc lý không quá quan trọng, lớn nữa mới có các lớp dạy kỹ năng viết nhạc có cách nào, tổ hợp gì, kiểu gì.

Mềnh có đứa cháu học nhạc viện mười mấy năm nhưng cũng không sáng tác gì. Mềnh hồi xưa học nhạc có xíu nhưng cũng tập tành sáng tác nhạc vì mềnh artistic và sáng tạo :D
Sơn Tùng có học sáng tác nhạc không nhỉ :)

• Like
Hạng D
14/1/11
1.324
7.330
113
Sơn Tùng có học sáng tác nhạc không nhỉ :)
bọn CNL cũng có số người cuồng vĩ nhỉ . bản thân không được thì truyền đến con :)

sáng tác nhạc cho piano thuộc loại "1/2 vĩ nhân" rồi . cả VN chỉ có ít người thôi .

tôi cũng mong con của cựu sinh viên trường ĐH làng Cần Thơ có tương lai về sáng tác nhạc cho piano .
Chỉ là định hướng thôi, anh nâng tầm ghê quá! Em ko muốn nó thành cái máy đánh đàn thế thôi anh ơi!

• Like
Reactions: SubaruLover
Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.382
113
Chỉ là định hướng thôi, anh nâng tầm ghê quá! Em ko muốn nó thành cái máy đánh đàn thế thôi anh ơi!
Chôn nó nói đúng, quá sớm để định hướng. Cứ cho nó cảm thấy yêu thích âm nhạc trước, sau khi nó cảm thụ tốt rồi mới hướng vào sáng tác chưa muộn

• Like
Reactions: Soitoc and nahh
Hạng B1
19/3/13
69
10.353
83
Em không rành vụ này lắm, nhưng biết nó khác với solo. Solo thì luyện ngón cho chắc, đọc được sheet mà đánh vvv...Em không muốn nó trở thành cái máy đánh đàn, học vẹt...Nên rèn kỹ năng nào cho thật nền tảng đây a?
Phải nhuần nhuyễn nhu cái máy trước đã.

Muốn phá cách phải biết cách trước đã

Dennis Matsuev pianist lừng danh trong mọi dàn nhạc giao hưởng loại khủng khiếp nhất bây giờ .....lại thấy bác này lững thững chơi Jazz.

Picasso vẽ nhuần nhuyễn tất cả các bút pháp của nhiều họa sĩ danh tiếng , rồi mới phá phách.

Bác định hướng sai vì không có nghề, và lại tham trên sự luyện tập của trẻ con.

Bác nói mà em , lười nản lòng luôn

Em xin lỗi bác, em hơi quá lời.

Matsuev với Rachmaninoff

Matsuev với Jazz

Mong bác tham khảo ạ

• Like
Reactions: gakho