Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Hôm nay gác chuyện độ xe, em chia sẻ các bác giải pháp an toàn khi dùng các thiết bị điện có công suất lớn trong nhà.
Một số thiết bị điện có công suất lớn trong nhà bếp như lò nướng, lò vi sóng, bếp từ, ấm nước siêu tốc,.... thì việc cấp nguồn cho nó là cả một vấn đề cần phải tính toán, ngoài việc tính toán dây điện cấp nguồn cho nó thì phải quan tâm đến độ an toàn, độ bền của hệ thống cấp
Một số người thường lấy cái phích cắm của nó cắm trực tiếp vào ổ điện, nhưng như thế thì chỉ vài lần cái lỗ cắm ổ điện nó lỏng gây chập chờn và dẫn đến mau hư thiết bị.

Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon

Có người dùng cái ổ cắm điện này, nhưng theo em tham khảo biết được loại ổ cắm có dây công suất lớn nhất thường chỉ 3kW, như thế sao nó chịu nổi 2 đến 3 thiết bị chạy cùng lúc. Mà trang bị như thế là quá sang vì nó mắc tiền

Giải pháp em đưa ra là:

Như thế phích cắm nó được cắm thường trực, khi cần sài bậc CB lên, không sài tắt CB đi. CB này có bảo vệ chạm chập nên an toàn cho hệ thống điện trong nhà.
Quá an toàn, chi phí chấp nhận được và bền bỉ....

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Update thêm món đồ chơi mới: Máy đánh bóng xe
Đầy đủ phụ kiện, có thể vừa đánh bóng vừa làm máy mài

Lên chỗ nằm của em nó

Kiểu này em mở xưởng luôn :)

• Like
Reactions: chinhdalat
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Hôm nay, em được người bạn cho thêm mấy món để DIY - Toàn là những thứ mà em rất rất cần, nhưng món này thuộc hàng quá độc :). Khoe hàng 1 tí

Khoan đũa

Súng mở tắc kê bằng điện, trước giờ chỉ thấy loại này bằng hơi, nay được sở hữu được loại bằng điện

Cái này là hàng độc: Bộ chân gắn vào khoan pin nhưng được lấy từ ắc quy xe ô tô - Có cái này quăng lên xe là có thể làm được đủ việc

Bình giữ nhiệt cho bé gái

Giữ ấm cafe

Hàng Nhật - Cám ơn bác @doquocaudio rất nhiều. Những món quà thật ý nghĩa. Tối thứ tư này em lang thang ở Sì phố phải đến gặp bác cám ơn trực tiếp mới được.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: chinhdalat
Hạng B2
18/1/13
122
81
28
Hôm nay, em được người bạn cho thêm mấy món để DIY - Toàn là những thứ mà em rất rất cần, nhưng món này thuộc hàng quá độc :). Khoe hàng 1 tí
View attachment 179023

Khoan đũa
View attachment 179024

Súng mở tắc kê bằng điện, trước giờ chỉ thấy loại này bằng hơi, nay được sở hữu được loại bằng điện
View attachment 179025

Cái này là hàng độc: Bộ chân gắn vào khoan pin nhưng được lấy từ ắc quy xe ô tô - Có cái này quăng lên xe là có thể làm được đủ việc
View attachment 179026

Bình giữ nhiệt cho bé gái
View attachment 179027

Giữ ấm cafe
View attachment 179028

Hàng Nhật - Cám ơn bác @doquocaudio rất nhiều. Những món quà thật ý nghĩa. Tối thứ tư này em lang thang ở Sì phố phải đến gặp bác cám ơn trực tiếp mới được.
khi nào tới Sì Phố bác nhớ Alô cho em nhé,

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
khi nào tới Sì Phố bác nhớ Alô cho em nhé,
OK bác.

Nay mấy cái đồ nghề linh tinh quá nhiều, tại vị trí mỗi thứ em đặt tên cho nó luôn. Cái này em rút kinh nghiệm ra từ rất nhiều xưởng cơ khí, đồ nghề rất nhiều nhưng nếu để không có thứ tự hay để trong thùng thì sẽ rất dễ bị thất lạc, nhìn vào xưởng không được pro cho lắm.

Nhìn vào thấy thiếu thứ gì là biết ngay

Làm xong phải để vào đó, vừa bảo quản sạch sẽ, vừa đỡ mất thời gian tìn kiếm, nhìn vào thấy rất ư là bờ rồ :)

Chia sẽ cùng các bác.:)

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Máy mở tắc kê hàng Nhật có điện áp như thế này: 14,4 V

Việc dùng biến áp nhỏ đấu dây đầu ra có cổng 16 V là quá dễ, tuy nhiên có cục sạc laptop điện áp như thế này

Xin các cao thủ ghé qua đây cho em biết có dùng được không? Nếu được thì tốt quá :)

Hạng B1
26/1/14
76
27
18
Cháy bác ơi, cắm vào chạy xung lắm. Nhưng xong lăn ra chết, bốc khói từ từ.