Hạng B2
29/7/07
152
27
28
Chào các bác, tình hình là em vừa mới tự thay đĩa phanh và má phanh cho vợ 2 nên up lên diễn đàn để chia sẻ kinh nghiệm cùng mọi người. Thực ra tìm trên mạng thì hướng dẫn bằng tiếng Anh rất nhiều nhưng không thấy có trang nào hướng dẫn bằng tiếng Việt cả nên em mạo muội post nên đây.
  • Hoàn cảnh: 2 đĩa phanh trước của em mòn còn 21.4mm. Thông số minimum thickness là 22.4mm còn BMW khuyến cáo là 20mm. Tuy nhiên xe em bị hiện tượng khi phanh trên cao tốc từ tốc độ cao xe bị rung. vậy nên em quyết định thay.
  • Khuyến cáo: An toàn là trên hết, tự sướng là phải tự chịu trách nhiệm nhé.
Đồ nghề, dụng cụ
DIY: Thay đĩa phanh và má phanh trước cho BMW F11

1. Torque wrench 1/2" 3/4" 1/4"
  2. búa
  3. tô-vit
  4. 17mm và 18mm socket
  5. 6mm và 7mm lục giác( Allen bit)
  6. bàn chải sắt
  7. jack pad point for BMW
  8. Brake pad cleaner, fast degrease, contact cleaner
  9. brake caliper piston rewind
  10. anti-seized
  11. đĩa phanh, má phanh, cảm biến mòn mới
  12. bộ nâng hạ xe
Tiến hành
đầu tiên là nâng xe lên, chèn bánh sau trước nhé

xe em hạ gầm rồi nên phải chèn cho cao lên mới nâng lên được

tháo bánh , chèn thêm đề phòng sập gầm

dùng lục giác 6mm tháo ốc giữ đĩa phanh, vị trí của nó là nằm giữa 2 ốc bánh xe nhé

các bác nhớ dùng tua vít hoặc cái gì đó chèn đĩa phanh lại nhé, khi tháo ốc này các bác phải ấn vào hết cỡ nhé, không cẩn thận để nó toét đầu là mệt đó

dùng tua vít hoặc kìm tháo clip (mũi tên đỏ) giữ brake caliper,nếu dùng tua vít thì tựa vào vị trí mũi tên xanh nhé

rồi, phía sau brake caliper có 2 nút cao su che 2 ốc treo caliper, tháo ra rồi dùng lục giác 7mm tháo 2 ốc đó ra

bây giờ tháo caliper nhé, phải dùng tua vít lách nhẹ vào vị trí giữa má phanh và đĩa, đẩy nhẹ để tách ra khỏi nhau thì các bác mới tháo caliper ra được

sau khi tháo các bác dùng bàn chải sắt vệ sinh xung quanh caliper, để ý không cọ vào vòng cao su xung quanh piston, dùng brake piston rewind tool, kìm, G clamp để ép brake piston lùi lại hết cỡ nhé, nhớ đệm bằng giẻ hoặc gỗ không là toi. Đoạn này em quên chụp nên kể chuyện để các bác tự hình dung, sau đó treo brake calipe lên

Hạng B2
29/7/07
152
27
28
ok, đến phần tháo bracket, dùng 18mm socket tháo 2 con ốc giữ

dùng bàn chải sắt vệ sinh, bôi mỡ(anti-seize) lên rãnh trượt, nên bôi thật mỏng để tránh dính lên đĩa phanh

dung búa gõ vào xung quanh đĩa phanh tới khi rời ra, xe em phải gõ 1 lúc mới được....phew

dùng bàn chải cọ sạch rồi bôi mỡ nhé( quên mất các bác chỉ dùng mỡ chịu nhiệt để làm từ đầu đến cuối đó nhé)

Hạng B2
29/7/07
152
27
28
ok xong phần tháo, giờ đến đoạn lắp
dùng brake part cleaner làm sạch đĩa phanh

lắp đĩa lên

lắp lại bracket

trước khi lắp má phanh các bác nhớ dùng mỡ bôi trơn tất cả các điểm brake caliper tiếp xúc với má phanh nhé. nhớ bôi thật mỏng. lắp cảm biến mòn mới

Attachments

Hạng B2
29/7/07
152
27
28
Sau khi lắp xong hết, lắp bánh xe các bác nhấn chân phanh vài lần. Sau đó đến phần reset. Nhả phanh tay, Không nhấn chân phanh, nhấn nút start stop. Đợi 1 lúc nhấn giữ nút odo đến khi hiện lên oil service, ấn nút odo đến phần front brake pads reset. nhấn, giữ nút odo để reset. Có lẽ xe em chưa báo thay má phanh mà e đã thay nên nó hiện lên reset not posible, không thể nào reset được, mấy hôm nữa chắc e mang ra gara nhờ họ làm hộ.
Đến phần bed-in. Các bác chọn quãng đường nào vắng, tăng tốc lên 100km/h rồi phanh nhưng không để xe dừng lại hẳn. Làm như vậy khoảng 5-6 lần, ngắt quãng giữa các lần để má phanh có thể nguội. Xong. Giờ phanh rất là nuột nhé

Chỉnh sửa cuối:
Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Bravo bác DYI, rất chi tiết.
Còn brake pads bác có mài luôn cho phẳng kg?
Reset hình như nó luôn được kể cả chưa đến kỳ hay sao đó, cái này hơi lạ.

Hạng B2
29/7/07
152
27
28
@cubi: 18mm bác ạ, bởi vì 18mm nên mới hiếm và hiểm làm e tìm loạn nhà lên mới có đúng 1 con socket 18mm
@moonriver: e thay má phanh mới luôn bác ạ. E nghe người ta nói đĩa mới phải thay má mới bed- in mới tốt lên em thay cả. Cái vụ reset đó thì thực tình là e đoán vậy, vì ngoài vụ wear pad sensor ra thì e ko biết lí do gì cả.
@garagethinhphu: chắc ko cần đâu bác ạ. E thì e ko làm nhưng ko biết có ảnh hưởng gì ko

• Like
Reactions: cubibmw
Hạng D
5/6/13
2.751
3.678
113
www.vinhphutung.com
Pro quá bác, thức post bài lúc 2-3g sáng càng pro hơn. Diễn đàn rất cần những bài DIY thế này để anh em mới mạnh dạn nghịch con xe mình hơn.
Em chỉ thấy bộ đĩa thường này có vẻ k xứng với bộ mâm và phuộc hiện tại trên xe hehe, còn lại thì quá đã :)

Hạng C
23/2/14
711
1.475
93
Bộ phuộc ngon, nếu có đĩa lớn càng đẹp :)
Sẵn tháo hết bác ko sơn luôn cùm thắng ;)