Hạng D
5/8/07
1.636
50
48
CarAudio.vn nói:
dorive nói:
HP Stereo nói:
Mỗi người một cách và có cảm nhận khác nhau, riêng em thì như sau:
1. Ưu tiên điều kiện cần và đủ _ đó là bổ sung thêm âm trầm bị mất đi của dàn âm thanh xe hiện có.
Vì loa xe hơi thường được đặt ở các cửa ( khác với loa nhà được đặt trong thùng gổ) nên một số tần số âm thanh cực trầm của một số thiết bị nhạc cụ trong một track nhạc không được tái tạo lại ở loại loa này. Vì vậy, chỉ có loại loa nằm trong thùng gổ_ loa subwoofer mới có khác năng bổ sung phần âm trầm rất quan trọng này.
Phần này sau khi hoàn tất sẽ đem đến chất âm trầm ấm, mạnh mẽ và khác biệt lớn nên gây chú ý cho bà xã bác nhiều nhất.
Chủ topic nên sử dụng thiết bị chất lượng cao phù hợp với các thiết bị khác của các bước kế tiếp.
2. Nâng cấp đầu phát
Sau một thời gian cảm nhận sự khác biệt của bước 1, bác chủ nên ưu tiên tiếp phần đầu phát ( nên sử dụng DVD hoặc CD chất lượng cao) nếu xe bác là loại xe của Nhật hoặc xe continental loại có thể thay CD/DVD. Phần này bác không nói rõ đang xài xe gì nên em cũng chỉ đưa ra ý kiến chung chung thôi.
Phần đầu phát là phần quan trọng của xe nên bác sử dụng loại CD/DVD có chip xử lý D/A 24bit, các ngõ ra RCA đầy đủ Front, Rear, Sub có tín hiệu trên 4volt ( phần này rất quan trọng). Đầu phát ra tín hiệu chất lượng kém thì loa không tài thánh gì chuyển đổi thành âm thanh chất lượng cao được.
Bác nên chọn các hiệu của Nhật như Pioneer, Alpine, Clarion, Eclipse, Nakamichi. Tuyệt đối ko xài các hiệu của TQ hoặc của Mỹ.
3&4 Thay loa & cách âm
Phần này quan trọng không kém phần đầu phát nên bác chủ ưu tiên chọn một bộ loa component thật xuất sắc thay cho bộ loa cửa trước. Cách âm thật kỹ lưỡng và thật tốt cho bộ loa này. Riêng loa cửa sau thì để dành cho phần nâng cấp cuối cùng.
Thương hiệu thì bác nên chọn các hiệu của Châu Âu tại các cửa hàng ở SG.
5. Ampli và dây tín hiệu/dây loa
Phần này bác nên chú ý vì em đã gặp rất nhiều trường hợp phải ngậm đắng nuốt cay vì không am hiểu và tin vào người bán/người lắp đặt không đủ kiến thức. Một số phải đến em đổi lại ampli mặc dù dàn âm thanh vừa mới thay và được tư vấn bởi một số nhà độ âm thanh nổi tiếng ở SG.
Không nói đến thương hiệu và các yếu tố khác, phần công suất của ampli là phần quan trọng nhất. Để đánh một loa có công suất 100w RMS thì ampli phải có công suất từ 130WRMS -200WRMS. Trong phạm vi này, công suất càng cao càng tốt.
Vì đây ko phải là bài kỷ thuật mà là bài tư vấn nên em ko nói chuyên sâu được vào phần công suất thích hợp này.
Vậy bác chủ đừng để phải ân hận khi chọn ampli mà ko chú ý tới tính thích hợp của công suất dẫn đến chất lượng âm thanh ko đạt được hiệu quả và chất lượng cao.
Phần này thì bác chủ topic có thể chọn các hiệu ampi danh tiếng như JL audio, Alpine type X, Audison, DLS, Focal, Mosconi,... tại các cửa hàng âm thanh ở SG.
Về phần dây tín hiệu, dây loa cũng rất quan trọng, đều này chắc em ko cần đề cập đến.
6. D/A, DSP Processor
Phần này sẽ dẫn bác chủ đến một cách chơi mới đúng nghĩa STEREO và sẽ có cách cảm nhận hoàn toàn khác biệt về âm thanh so với cách nghe trước đây của bác.
Trên thị trường có 2 loại hot nhất mà dân nhà nghề yêu thích là Audison Bit One và Alpine H800 - Giá khoảng trên dưới 1000usd cho 2 loại.
7. Thay loa cửa sau.
Việc nên hay không nên lắp loa cửa sau phụ thuộc vào thể loại nhạc mà bác chủ xe hay nghe. Nhưng nguyên tắc của dàn âm thanh chất lượng cao ko hề có sự hiện diện của loa cửa sau. Tuy nhiên, đôi lúc bác chủ cần tới độ lớn của âm thanh cho vùng ghế sau và cho cả xe thì việc gắn thêm loa cửa sau cũng thật cần thiết khi nghe các thể loại nhạc mạnh. Việc cân chỉnh âm lượng loa cửa sau sử dụng chức năng fader của đầu phát rất hữu dụng trong trường hợp này. Nếu bác chủ làm đến bước số 6 thì việc tắt/mở loa cửa sau bằng các bộ nhớ của processor cho thích hợp với các loại nhạc mình đang nghe rất tiện lợi và hữu dụng.
Tuy vậy mục này chỉ là mục phụ & không nhất thiết phải có.
8. Lắp đặt & Cân chỉnh
Bước này lẽ ra là bước đầu tiên theo thứ tự các bước trên nhưng em muốn nhấn mạnh và tạo sự chú ý của bác chủ thớt nên em để ở bước cuối cùng mặc dù thật sự đây không phải là 1 trong những bước mà bác cần hỏi.
Việc phối ghép, lắp đặt, và cân chỉnh là yếu tố chính và quan trọng nhất tạo ra chất lượng âm thanh cao hay thấp.
Khác hẳn với dàn âm thanh gia đình ( plug & play), dàn âm thanh xe hơi cần được tính toán kỹ lưỡng khi lắp đặt để tạo tính an toàn và chất lượng. Lắp đặt yếu kém, cân chỉnh sai sẽ làm uổng phí từng đồng bạc bác chủ xe bỏ ra.
Vậy bác chủ nên đi tham khảo thật nhiều, hỏi thật nhiều và nghe thật nhiều các xe đã được gắn âm thanh tại các cửa hàng âm thanh ô tô ở An Dương Vương và Trần Bình Trọng rồi hãy so sánh và quyết định.
Chúc như ý!

Thanks các bác đã cho em các ý kiến rất hữu ích, đặc biệt bài viết của bác Phú rất sâu sắc, cả bài của bác Focal cũng rất hay. Tuy nhiên ở đây em thấy hai bác (điều là chuyên gia âm thanh cả) nhưng lại có hai quan điểm hoàn toàn khác nhau. Bác Focal cho rằng nên thay loa trước, còn theo bác HP thì nên lắp sub-woofer và thay đầu phát. Em hơi confuse, không biết nên thế nào...mong các bác trình bày rõ hơn quan điểm của mình để em được mở mang kiến thức. Bác nào có kinh nghiệm đã từng làm chuột bạch thì cho em vài lời vàng ngọc để tránh mắc sai lầm về sau. Nhân tiện em xin thưa, hiện em đang đi Cruze LS vả đang có gắn một loa sub điện "Hồ Cẩm Đào". R6át mong các bác chỉ bảo thêm....
Ở chủ đề này, em cũng có cùng quan điểm với anh Phú HP :)
Hai bước: 2 - "Nâng cấp đầu phát"3 & 4 "thay loa & cách âm" bác có thể bóc tách từng vấn đề để đầu tư cái nào trước, cái nào sau, qua hai triết lý:
a - Chỉ cần thay loa zin theo xe, âm nhạc trên xe sẽ được cải thiện rất đáng kể! (bác cần tính đến tỉ lệ giữa chất lượng/đồng tiền, và ý định có nâng cấp amply sau này nữa không v.v.v ... để chọn loa cho trường hợp này!)
b - "Đầu phát ra tín hiệu chất lượng kém thì loa không tài thánh gì chuyển đổi thành âm thanh chất lượng cao được"
Nếu tài chính cho phép, bác nên gộp "2" + "3 & 4" lại làm một lần thì sẽ rất tốt :)
"Tư vấn" dường như là một giá trị vô hình (không làm gia tăng đầu tư) nhưng có tính quyết định rất lớn đối với âm thanh trên xe hơi.
Hiểu nôm na, với một số tiền nhất định, bác sẽ có được bữa ăn rất khác nếu được đi chợ và nấu bởi một người bình thường và giữa một đầu bếp chuyên nghiệp!
Good luck! :)
Theo như các bác tư vấn em thấy có thể bắt đầu với việc thay đầu phát & loa (phía trước) có vẻ là giải pháp hợp lý. Nếu các bác đồng tình quan điểm này, mong các bác tư vấn nên sử dụng loa gì và đầu phát gì để sau này có thể gắn amply cho phù hợp. Ngân sách cho phần này khoảng $1,000 - $1.500. Rất đồng ý với bác caraudio.vn, tư vấn là một giá trị vô hình song lai rất quan trọng, giá trị của dịch vụ khách hàng chính là điểm này

Hạng D
5/8/07
1.636
50
48
quangtin nói:
Nếu tầm 1000-1500 mẽo thì có thể xài đầu zin theo xe, lúc này sẽ xài amply để đánh 4 loa đã thay, cộng thêm 1 amply nữa để đánh sub là ok rồi.
Ý em hỏi là với tầm kinh phí như vậy thì dùng đầu phát gì (em không care vấn đề hình ảnh lắm, chủ yếu là âm thanh thôi) và loa gì để sau này nâng cấp thêm amply và sub cho hợp lý

Hạng B1
3/9/08
53
4
0
dorive nói:
quangtin nói:
Nếu tầm 1000-1500 mẽo thì có thể xài đầu zin theo xe, lúc này sẽ xài amply để đánh 4 loa đã thay, cộng thêm 1 amply nữa để đánh sub là ok rồi.
Ý em hỏi là với tầm kinh phí như vậy thì dùng đầu phát gì (em không care vấn đề hình ảnh lắm, chủ yếu là âm thanh thôi) và loa gì để sau này nâng cấp thêm amply và sub cho hợp lý

Nếu đã không quan tâm đến phần hình ảnh thí bác cứ chơi 1 cái CD tầm khoảng 600-700 usd còn lại thì bác chọn loa phù hợp với giá tiền đầu tư là ok rùi.
Còn vấn đề là CD loại nào, loa gì thì the ý em bác tự nghiên cứu vụ này là hay hơn hết . Bác hỏi ở đây thì ông nào bán loại nào đều nói là loại đó hay hết bác ah.

Hạng B2
17/5/07
310
102
43
Loa Focal có rất nhiều loại bác ah! Bác phải cho em biết là bác định đầu tư bao nhiêu cho phần Loa thì em mới tư vấn chính xác cho bác được.
Theo e thấy như bác đang hỏi thì có nghĩa là xe của bác chỉ có chỗ gắn 01 cặp loa trép ở phía cửa trước, còn cửa sau thì ko có chỗ gắn loa trép, đúng ko bác?
Nếu như vậy thì em đề nghị bác gắn dòng loa Performance của Focal, dòng Loa này mới đoạt giải thưởng là loa hay nhất trong năm 2011 có giá bán trên 150 Bảng Anh (GOLD - BEST SPEAKER OVER £150 - FOCAL PS165) được tổ chức tại Anh. http://www.focal.com/en/car-audio-sound/focal-jmlab/news.php
- PS 165 (giá bán lẻ là: 7.370.000đ) ở cửa trước, cặp loa này có loa trép rời có nghĩa là: 02 cái loa woofer và 02 loa trép ( bác có thể gắn giống như Zin theo xe).
- Ở phía sau bác gắn cặp loa PC 165 (giá bán lẻ là: 6.160.000đ) có loa trép gắn cùng với loa woofer (cặp loa này bác cũng gắn như loa Zin theo xe mà không phải độ chế gì cả)
Ngoài ra, trong thời gian tháng 12/2011 bác được giảm giá 15% nữa đó.
Chúc bác mau chóng có được dàn âm thanh như ý.

Bác focal oi

loa truoc component ps165
loa sau component ps165 neu co chỗ gắn loa treb , còn k choi pc 165
Cho mình hỏi ampli nên dùng loại nào 4 kênh?
Cho mình giá cả bi gio lun nhé,

cám on nhiu