Hạng B2
14/9/04
195
0
0
Sì Gòn.
RE: ĐỔ ĐÈO....

AAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAA Bác Fe câu bài ..... ặc...ặc iêm cũng thế ... cười trừ nhen bác...(được thêm bài nữa)... Dưng mừ bác nàm cho anh em Os sao siến zồi đó.... chít bác....:D:D:D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Trích đoạn: ROM

Trích đoạn: fernandoz

Đúng là em nhầm ! Lẫn lôn lung tung cả ! Đậu trên đường dốc : Khi đầu xe hướng lên dốc : gài số 1 ; khi đầu xe hướng xuống dốc : gài số de. Bác Phantan dã xun xướn thả mản chưa, he he !
Em cứ nghĩ là em đúng, thôi nhờ các pac cứ thử dùm em nhé:
- Pac đậu xe trên 1 con dốc nào đó ví dụ đầu xe hướng lên trên
- Tắt máy
- Cài số 1
- Nhả côn
- Nhả thắng tay
Nếu nó vẫn lùi xe => phải cài số lùi (em đúng) nếu nó không lùi thì là pac đúng :D
Pac nào thử nhé, rồi cho em biết, nhưng đọc cuốn sổ tay lái xe của pac tuandq mới biết thêm là còn phải đánh tay lái nữa, cảm ơn pac tuandq
@pipo: làm cục đá chèn thì chắc ăn rùi pac ơi, nhưng mà trước khi lấy được cục đã thì pac phải xuống xe đã chứ, rùi còn phải đi tìm cục đá nữa, lúc đó mà xe từ từ chạy thì .... :D (trong mấy phim vui vẻ hay có cảnh tương tự như vậy lém :D)

Chẳng biết đúng hay sai?

Xin lỗi hình ảnh ko rỏ ràng.

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Các bác chịu khó gỏ phím giùm em, em đọc mún lồi hai con mắt lun.:(

Hạng B2
7/2/06
199
5
18

@SongNguyen: Pac dùng FireFox cài thêm cái ImageZoom thì pac sẽ dum (zoom) cái ảnh lên 400%, dễ đọc lắm :D
@PhanTan: vậy là em làm sai à? (khi đang lên dốc em kéo số lùi để khóa bánh xe) nhưng mà em thử thấy là nếu em kéo số R khi đang lên dốc (tất nhiên là lúc đó tắt máy rùi) thì xe nó mới dừng chứ không thì nó từ từ trôi ngược lại ngay, hay là xe em dỏm quá nên nó làm được, ở trên kia có 1 pac đã thử theo cách em nói và thấy em đúng mà [8|]

Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com

E quét lại theo tài liệu của bác phantan cho rõ hơn một tí.
e bấm lộn sang quote nên phải làm lại. Tính làm bài mới sợ các bác nói e câu bài nên phải ngồi lâu (ê đít).

Hình to quá, các bác đừng la nha. Mấy cái trước khi e click vào resize image thì hình bé tị, đến lúc không resize image thì lại to quá. Hơi bị phô.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
3/3/06
10
0
0

Cảm ơn các bác, em mới có bằng nên cứ băn khoăn mãi cái vụ này

Hạng B2
10/10/05
162
1
0
54

Có điều cần chú ý nữa là đèo dốc thì hay quanh co, nếu chưa thuộc cung đường thì ta chưa biết khúc cua đó có gắt hay không, do vậy luôn kiểm soát tốc độ để sẵn sàng ứng phó. Luôn trở về đúng phần đường của mình (điều này đặc biệt quan trọng). Khúc cua là nơi hay xảy ra tai nan nhất, mọi tình huống xử lý giật cục có thể có kết cục ở dưới vực hoặc đâm phải chướng ngại vật do không quan sát được.

Hạng B2
17/9/05
361
23
18

Trích đoạn: Rebel

Có điều cần chú ý nữa là đèo dốc thì hay quanh co, nếu chưa thuộc cung đường thì ta chưa biết khúc cua đó có gắt hay không, do vậy luôn kiểm soát tốc độ để sẵn sàng ứng phó. Luôn trở về đúng phần đường của mình (điều này đặc biệt quan trọng). Khúc cua là nơi hay xảy ra tai nan nhất, mọi tình huống xử lý giật cục có thể có kết cục ở dưới vực hoặc đâm phải chướng ngại vật do không quan sát được.
Đặc biệt quan trọng vì dễ nhất nhưng lại là khó nhất. Đố bác nào bỏ được cái thói đè dải phân cách trên đường đèo.

Quen đường, quen xe như lái xe khách Lào cai - Lai châu mà cũng đã có ngày xuống thăm đáy vực.
Thiện tai, thiện tai.

Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com

Các bác ơi, e cung cấp thêm thông tin trên báo Thanh Niên (chỉ cung cấp thông tin thôi, no comment đó nha) để các bác tham khảo về kinh nghiệm đổ đèo.
....."Ôm chặt nha. Mình xuống dốc!", rồi bóp côn, nhấn cả phanh trước, phanh sau. Chiếc xe lao xuống, sống lưng chúng tôi lạnh toát,.....

Hì hì, đọc xong sống lưng e cũng lạnh toát.