Hạng B1
4/5/12
64
80
18
Bác nào ở SG muốn mua cầu chì để thay thế hoặc dự phòng thì ra tiệm Mùi, ở ngay trên đường An Dương Vương, góc Huỳnh Mẫn Đạt. Tiệm này nhỏ xíu à, để ý mới thấy, bán đồ phụ tùng lặt vặt, nhưng có mấy cái keo nhựa (loại bự bự mà mấy bà hay dùng để ngâm chanh muối), chứa đầy cầu chì các loại... mua lẻ thì 2-3k/pc tùy size, mua nhiều thì 15-20k/10 cái (có thể mix đủ các trị số, mỗi loại 1 2 cái)...
Hôm trước xe em bị đứt cái 2 cái cầu chì 5A & 10A, sẵn cần mua vài thứ lặt vặt, lang thang Trần Bình Trọng, An Dương Vương đi tìm, vào ThBình hỏi thì chỉ có loại fuse 10A giá 10k/pc lại còn "tư vấn" cứ lấy loại 10A thay cho 5A khg sao hết... Có chú em thấy đi tìm loanh quanh thương tình chỉ cho chỗ này, ngay ổ!!!

Hạng B1
17/4/14
60
27
18
DÂY ĐIỆN CHO Ô TÔ , TÍNH TOÁN VÀ CHỌN DÂY.
-
-Để có độ uốn tốt và bền, dây dẫn trên xe được bện bởi các sợi đồng có kích thước nhỏ. Các cỡ dây điện sử dụng trên ô tô được giới thiệu trong bảng sau.

.
Loại dây cho CD và đầu cos để nối mua tiệm nào ở SG bác? Hôm rồi em tìm trong Nhật Tảo thấy chỉ có loại lớn hơn.

• Like
Reactions: vthanh6
Hạng D
3/6/13
1.090
1.431
113
em mới tập tành nghiên cứu điện xe, công nhận khó thiệt, sẵn đây các cao thủ cho em hỏi ngu chút: chả là cái sấy gương hậu của em bị đứt cầu chì, không biết nguyên nhân vì sao, hay do cầu chì quá nhỏ Ampe so với điện trên gương. Mong các bác chỉ giáo ạ, em cảm ơn rất nhiều

• Like
Reactions: pxtanh
Tập Lái
2/6/16
33
32
18
43
Bác cho em hỏi 1 chút:
Em có chiếc Navaral VN, ngay trên gương chiếu hậu có khung hình nhỏ thể hiện S/W/.... chỉ hướng xe mình chạy đông - tây -nam - bắc ...gì đó.
Ở đó có 2 cọng dây điện đi vào: 1 dây hồng(nâu) + 1 dây đen. Rút cặp dây này ra là đèn báo hướng tắt luôn. Em nghĩ đó là dây điện nguồn của nó.
Bác cho em hỏi :
1/ Em đoán đó là dây nguồn có đúng không?
2/ Nếu đó là dây nguồn vậy có phải cọng hồng(nâu) = + và cọng đen = - đúng không bác?
3/ Nếu em muốn gắn camera hành trình cho xe, em tách nguồn từ đây cho gọn xe được không?
Nhờ các bác cao thủ về điện xe tư vấn giúp em. Cám ơn các bác nhiều!
Độ điện xe - các vấn đề cần biết.

• Like
Chi Hội Trưởng SUZUKIFC
6/6/13
3.226
4.173
113
TP. HCM
Bác cho em hỏi 1 chút:
Em có chiếc Navaral VN, ngay trên gương chiếu hậu có khung hình nhỏ thể hiện S/W/.... chỉ hướng xe mình chạy đông - tây -nam - bắc ...gì đó.
Ở đó có 2 cọng dây điện đi vào: 1 dây hồng(nâu) + 1 dây đen. Rút cặp dây này ra là đèn báo hướng tắt luôn. Em nghĩ đó là dây điện nguồn của nó.
Bác cho em hỏi :
2/ Nếu đó là dây nguồn vậy có phải cọng hồng(nâu) = + và cọng đen = - đúng không bác?
3/ Nếu em muốn gắn camera hành trình cho xe, em tách nguồn từ đây cho gọn xe được không?
Nhờ các bác cao thủ về điện xe tư vấn giúp em. Cám ơn các bác nhiều!View attachment 567509 View attachment 567511 View attachment 567512
Dùng đồng hồ đo ( Wom kế) là ra điện thế thôi bác và biết ngay là Dương (+) hay Âm (-) luôn.
Cách thứ 2 đơn giản hơn là dùng bóng đèn 12v thử 1 dây vào mass sườn 1 đây vào nguồn điện.

• Like
Hạng C
11/3/11
951
456
63
Bác cho em hỏi 1 chút:
Bác cho em hỏi :
Nhờ các bác cao thủ về điện xe tư vấn giúp em. Cám ơn các bác nhiều!View attachment 567509 View attachment 567511 View attachment 567512
Camera hành trình điện áp 5VDC. Đi theo camera có adaptor 12-5. Bác dùng trục tiếp 12VDC là không được. Ngoại trừ, camera của bác điện áp nguồn 12VDC.

Tập Lái
19/8/19
3
0
0
36
Tiện đây hỏi H.Thanh có biết quầy bán tem chơi ở bưu điện Cần Thơ còn hoạt động không vậy ?