vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
Xe em có sẵn head unit Pioneer AVH3450DVD rồi, chỉ là bản dỏm non-limited nên ko có màn hình gối đầu (headrest-lcd). Thấy nhiều xe gắn cũng hay, thỉnh thoảng chở gia đình bạn bè bật ca nhạc tấu hài lên cũng ok, em cũng đua đòi độ gắn :D.

Chỉ cái là em ko thích kiểu khoét gối đầu hoặc bắt cứng vào ghế trước, cũng như LCD đấu chết vào headunit... Nên tinh chỉnh được góc cạnh, không phụ thuộc vào vị trí ghế trước (góc nhìn), và lcd có thể sử dụng độc lập...

Nghiên cứu thôi

Đầu tiên là hanger, cần loại headrest hanger để có thể chỉnh được góc nhìn, gắn được nhiều loại LCD (có thể nâng cấp sau này). Tìm mãi thì thấy thằng VideoSecu là hợp lý nhất. VideoSecu là brand chuyên làm mấy cái mount rack gắn tivi treo tường.

Treo được LCD width 8-10inch, height 7", chỉnh được độ cao (bắt vào 2 cọc headrest trước - nâng lên xuống được), chỉnh được góc nhìn

25 đồng 1 em chưa ship, 1 cặp hết 50$.
http://www.ebay.com/itm/360598030379

Tới LCD. Món này thì em cũng từng vọc rồi. Mấy chiếc Made in China xài cũng rất tốt giá tầm 25-35$/em. Các bác lên ebay search "car headrest lcd" thì ra hằng hà sa số. Nếu bác nào thích loại khoét sẵn như vầy thì bán rất nhiều, tầm 120-hơn 200$/cặp. Về chỉ việc rút 2 cái gối đầu theo xe ra, cắm vào, luồn dây, đấu dây là xong :cool: (cũng nhiều việc phết :D).

Tuy nhiên yêu cầu của em là sử dụng độc lập: phải có có lỗ cắm headfone, port A/V in sẵn. Tìm mãi được 1 cặp used like new (còn chưa bóc seal), hàng hiệu RCA cũng có brand model đàng hoàng (RCA là hãng sx TV, đồ điện tử... ở Mẽo), chứ ko phải "cùi bắp kệ tui" he he he, RC70HV.

Headphone, A/V in đầy đủ, 2 A/V input, 16:9 widescreen. Nặng và dầy hơn em nghĩ, chắc đồ tốt he he

Cáp kiếc, remote này nọ từa lưa

80$ cả bộ. Tổng chi phí cỡ 130-140$.

Đợi hàng về, nhân tiện làm cửa gió sau phải tháo con ngựa, em chiến luôn vụ này.

Bắt hanger vào gối đầu trước, bộ arm giữ LCD của nó đủ 3 cây, mỗi cây gắn được 3 vị trí, tuy nhiên em tháo cây dưới ra cho gọn, LCD dán keo 2 mặt + 2 arm 2 bên là đủ. LCD còn seal chưa bóc nữa.

Chỉnh được góc nhìn, ko phụ thuộc độ nghiêng ghế trước. Iphone ipod này nọ có cáp chuyển sang AV cắm vào độc lập được luôn. Em ko có cáp đó nên chưa test được

Hanger rất chắc chắn, ốc ác bù lon tán tháo được hết. Cái hanger này treo ipad, lcd 8-9" vô tư.

Tháo khay thức ăn, đi cáp sau lưng ghế. Cáp còn lại luồn gầm ghế, đi vào thân con ngựa dẫn lên trên headunit.

Đấu điện thử, cắm 2 đầu video in vào cổng chia loại thường 8k/cái. Điện đấu vào dây lửa của tẩu thuốc (có nguồn khi bật ACC). Xem chất lượt tạm được, ko nét lắm, khi đề máy nổ thì màn hình sau lằng nhằng. Đo thử thì điện áp ko còn ổn định ở mức 12v nữa mà giao động trên 13-14v (do dynamo sạc). Vậy là cần phải có 1 bộ lọc nhiễu DC-DC 12v. Chạy ngay ra Nhật Tảo tìm thôi.

Đầu chia đồng đúc nguyên khối 40k/em, bộ lọc cho LCD (chắc hàng tháo xe) 200k/em.

Đo thử lúc chưa nổ máy và nổ máy, nhồi ga các kiểu, điện áp ổn định 12.37v. Ngon!

Lên đèn cái coi, he he he

Tháo khay ăn để đồ vô tư

Công làm hơi cực xíu, nhưng vui các bác ạ, mà xài độc lập được chứ bộ. Rảnh rảnh thì có thể đấu dây thêm tí, cho phép chia sẻ nguồn video từ LCD sau với nhau/hoặc với head unit luôn cũng được.

Ếch lác của em cũng có headrest lcd rồi các bác ạ

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
Undertaker nói:
quá dữ
vote cho tinh thần em yêu khoa học của bác.
Nhưng bác làm thế theo em là hơi thấp ah, người lớn ngồi xem phải cúi xuống rồi đấy
Dạ em cũng thấy hơi thấp nên mới nâng gối đầu trước lên đó bác, em cũng ngồi thử sau rồi, thấy cũng ổn bác. Để đi đâu 1 chuyến nhận feedback từ người ngồi sau coi sao, nếu thấp thì em cho LCD dán lên cao chút nữa.

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
lamnguyen_ttt nói:
Quá cool...
Nhưng em thấy hơi rườm rà so với loại nguyên cục gắn chung với cái tựa đầu...
Dạ nó ko gọn gàng bằng loại khoét gối, nhưng em lại thích kiểu gắn rời, và hơi gồ ghề tí ạ :)

Hạng B2
25/5/13
134
352
63
Màu đen hỏng có hợp với ghế Tuấn ơi,hôm nào rảnh chạy qua a đổi cho bộ của a nè.kekekekeke.......