Hạng C
5/7/15
746
4.416
93
  • Like
Reactions: jungle
Tập Lái
9/5/16
14
14
3
29
bác chủ thớt chịu chơi quá, em thì độ gì cũng được chứ về thắng thì em không dám ^^!!!

• Like
Reactions: jungle
Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Phanh tay điện tử mà nó khìn kéo lên mà vẫn cố chạy tuốt luốt là bị nóng đĩa, sôi dầu phanh! Khả năng cháy bố thắng, đĩa đỏ hỏn lên rồi bể luôn chứ ở đó mà chạy bình thường!
khi đó hệ thống cảnh báo sẽ kêu bíp bíp liên tục khi đèn Brake sáng, tài xế cũng không dại gì mà chạy hoài khi đã có tiếng cảnh báo.

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Lúc này là nó drift luôn chứ a.
Nhưng phải công nhận là a giỏi. like cho a
không drift được, vì tốc độ kéo phanh quá chậm, nó chạy tuốt luốt, muốn drift được thì vận tốc kéo phanh phải rất nhanh, chừng 100mS thôi. Đằng này phải sau 2 giây má phanh mới áp vào đĩa.

Hạng B2
24/11/18
491
434
63
HCM
Này xem chơi cho vui thôi chứ đụng tới an toàn khác gốc nhà sx là em thấy ngán roài. Trước thấy nhiều anh em cũng chọn giải pháp tương tự này để fix đi cái cần số be bé trên Xpander này

Hạng B2
1/10/12
146
151
43
Biên Hoà Đồng Nai
khi đó hệ thống cảnh báo sẽ kêu bíp bíp liên tục khi đèn Brake sáng, tài xế cũng không dại gì mà chạy hoài khi đã có tiếng cảnh báo.
Không thể giải thích như vậy được bác! Phải có chế độ mở thắng trong trường hợp bị đứt nguồn điện hoặc phần mềm bị lỗi hoặc chạm điện!

Còn cái bác nói là bị khìn khìn bó phanh vẫn chạy được phà phà thì thấy hài hài thế nào ấy! Không biết bác đã xe Clip test thắng đĩa khi bị bó phanh chưa ạ??

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Không thể giải thích như vậy được bác! Phải có chế độ mở thắng trong trường hợp bị đứt nguồn điện hoặc phần mềm bị lỗi hoặc chạm điện!

Còn cái bác nói là bị khìn khìn bó phanh vẫn chạy được phà phà thì thấy hài hài thế nào ấy! Không biết bác đã xe Clip test thắng đĩa khi bị bó phanh chưa ạ??
từ từ sẽ upgrade lên cho nó hoàn chỉnh thôi bác ơi. Yên tâm đi. Nhiều đề tài quá, một cái đầu không thể nào làm một cái là hoàn chỉnh được.
Bác muốn test con Kona này khi nó bị kẹt phanh thì qua em test cho bác xem, nó không bị bó bất tử như bác nghỉ đâu. Tất cả là do phần mềm mình viết hết, có 2 CPU dự phòng cho việc này nhé.
Hoặc bác có góp ý thế nào để cho nó hoàn thiện thì mời bác qua em, xem thực tế rồi góp ý với em luôn, em rất sẵn sàng nghe theo bác, em rất thích những người có cùng đam mê với mình.
Thân.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Binka
Hạng B2
1/10/12
146
151
43
Biên Hoà Đồng Nai
từ từ sẽ upgrade lên cho nó hoàn chỉnh thôi bác ơi. Yên tâm đi. Nhiều đề tài quá, một cái đầu không thể nào làm một cái là hoàn chỉnh được.
Bác muốn test con Kona này khi nó bị kẹt phanh thì qua em test cho bác xem, nó không bị bó bất tử như bác nghỉ đâu. Tất cả là do phần mềm mình viết hết, có 2 CPU dự phòng cho việc này nhé.
Hoặc bác có góp ý thế nào để cho nó hoàn thiện thì mời bác qua em, xem thực tế rồi góp ý với em luôn, em rất sẵn sàng nghe theo bác, em rất thích những người có cùng đam mê với mình.
Thân.

Bác phải ngâm cứu kĩ các tình huống có thể xảy ra để viết phần mềm và tư vấn anh em cho chính xác!

Chứ bác viết kiểu lỡ bị bó thắng thì kệ vẫn chạy được thì hỏng rồi! Có cảnh báo ok cho là dừng lại không chạy nữa đi, không lẽ dừng lại rồi kêu xe tới cẩu về vì bó thắng ah!

Chuyện đầu tiên phải nghĩ đến là cách mở khóa khẩn cấp bằng cơ học nếu bị bó phanh tay điện vì lý do nào đó! Xe không có phan tay vẫn chạy được còn bó phanh mà ko xử lý được coi như tiêu rồi!

Đây là bải một anh viết phần mềm phanh tay điện tử đăng lên để tham khảo ý kiến anh em! Mình nghĩ bạn nên tham khảo những vấn đề này trước:

1. Chức năng phanh tay điện tử cơ bản: tức là kéo lên thì kích hoạt phanh, nhấn thì hạ phanh. về P automatic kích hoạt phanh, vào D, nhả phanh chân đạp ga automatic nhả phanh để xe chạy.

2. Chức năng nâng cao: auto hold ( lựa chọn mặc định kích hoạt hoặc mặc định off, kích hoạt bằng tay khi nổ máy).

3. Khi bật on auto hold, đèn auto hold sẽ sáng để báo hiệu tính năng đã được kích hoạt, khi đó nếu đang đi mà đạp phanh quá 1/2 hành trình bàn đạp, tốc độ xe về 0 km/h trên 1s ( hoặc n giây do mình cài đặt) nó sẽ kích hoạt auto hold, khi đó thả chân phanh ra xe sẽ đứng yên ( vì tự động bật phanh điện tử, khi đạp ga thì nó sẽ tự nhả để di chuyển bình thường. khi dừng lâu tại đèn xanh đèn đỏ, về N, tốc độ 0 km/h lớn hơn 1s thì cũng auto kích hoạt auto hold. Ngoài ra nó cũng tích hợp báo động nếu xe quá nhiệt độ , quên đóng cửa, quên lock cửa khi rời khỏi xe , điểu khiển lẩy số thể thao, lên 4 kính tự động khi lock cửa....... các chức năng cộng thêm này muốn món gì thì mình tự thêm vào bằng phần mềm. mời các bác góp ý giúp. xin cảm ơn!

Bổ sung cho số sàn:
1. Chức năng phanh tay điện tử cơ bản: tức là kéo lên thì kích hoạt phanh, nhấn thì hạ phanh. Nhả hết côn, đạp phanh chân, tốc độ về 0 km/h thì automatic kích hoạt phanh..
chức năng nâng cao: auto hold ( lựa chọn mặc định kích hoạt hoặc mặc định off, kích hoạt bằng tay khi nổ máy).

2. Khi bật on auto hold, đèn auto hold sẽ sáng để báo hiệu tính năng đã được kích hoạt, khi đó nếu đang đi mà đạp phanh quá 1/2 hành trình bàn đạp, tốc độ xe về 0 km/h trên 1s ( hoặc n giây do mình cài đặt) nó sẽ kích hoạt auto hold, khi đó thả chân phanh ra xe sẽ đứng yên ( vì tự động bật phanh điện tử, khi âm côn, vào số, đạp ga thì nó sẽ tự nhả để di chuyển bình thường. khi dừng lâu tại đèn xanh đèn đỏ, về N, tốc độ 0 km/h lớn hơn 1s thì cũng auto kích hoạt auto hold.