Hạng B1
22/4/05
91
1
8
53
HAN
Trong thành phố, xe đỗ dẫy dài, kiếm được 1 chỗ trống nhưng lại hơi ngắn vì có xe trước, xe sau - rất vất vả để chui vào. Ở nước ngoài, các đ/c parking rất chuẩn, kể cả phụ nữ. Họ tiến lên, lùi 1 phát là vào luôn, sao mình tập mãi chưa được. Kính mong các bác có kinh nghiệm cho biết qui trình phải như thế nào
Xin cám ơn.

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.086
113
RE: Đỗ xe trong phố

Trích đoạn: anhbq

Trong thành phố, xe đỗ dẫy dài, kiếm được 1 chỗ trống nhưng lại hơi ngắn vì có xe trước, xe sau - rất vất vả để chui vào. Ở nước ngoài, các đ/c parking rất chuẩn, kể cả phụ nữ. Họ tiến lên, lùi 1 phát là vào luôn, sao mình tập mãi chưa được. Kính mong các bác có kinh nghiệm cho biết qui trình phải như thế nào
Xin cám ơn.

http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?m=82724

Phần Đỗ xe.

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Tây nó lùi chuẩn là do nó lùi nhiều, ngày nào cũng phải vài phát nên dần thì ngon thôi. Ta thì ít phải lùi kiểu này nên kém hơn là đúng.

Ở Tây, bọn nó khi đỗ xe thường không cài phanh tay, khi lùi lấy mũi xe mình dũi vào đuôi xe trước một tý, rồi lại lấy đuôi xe mình dũi vào đầu xe sau một tý để lách vào là chuyện thường. Ở ta mà làm thế là... phang nhau ngay.

Thế nên Tây nó lùi giỏi hơn là phải.

Hạng B2
26/9/04
340
25
18
52

Hôm nọ trong phố em cũng bị mấy em gái xinh lắm đỗ xe kiểu đấy, xe các em ý nặng có mấy tạ mà cứ huých cái xe 2 tấn của em. Nhưng em nể không mắng, vì mấy em ý vào LuisVuiton!

Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com

AE OS có nhiều cách đỗ xe hay lắm.
e gom lại vài kiểu các bác xem thử có áp dụng được không nha:

Hạng B2
10/10/05
359
69
28

Thế là bác học bài chưa nhuyễn rồi. thường thì chỉ cần tối thiểu khoảng cách: chiều dài xe mình + 1m là có thể lách xe vào ngon lành. Bác đưa xe của mình song song với xe trước, cách khoảng 30 - 40cm, đuôi xe mình bằng đuôi xe trước. Sau đó đánh hết lái để đưa đuôi xe vào chỗ đỗ, vừa nhả côn từ từ, vừa nhả lái cho đến khi đầu xe mình gần thoát đuôi xe trước thì đánh lái ngược lại. Sau đó căn chỉnh cho chuẩn là xong!
Lần trước có bác nào đưa cái link có trò đỗ xe thì cho bác này tập luyện thêm với nào!

Hạng B2
8/6/05
360
0
0

Trích đoạn: mazspeed

Tây nó lùi chuẩn là do nó lùi nhiều, ngày nào cũng phải vài phát nên dần thì ngon thôi. Ta thì ít phải lùi kiểu này nên kém hơn là đúng.

Ở Tây, bọn nó khi đỗ xe thường không cài phanh tay, khi lùi lấy mũi xe mình dũi vào đuôi xe trước một tý, rồi lại lấy đuôi xe mình dũi vào đầu xe sau một tý để lách vào là chuyện thường. Ở ta mà làm thế là... phang nhau ngay.

Đó là tây paris, chứ tây berlin mà vậy là nó phạng nhau thật chứ chẳng thua ta đâu. [8D]

Các bác muốn lùi vào chỗ chuẩn thì nên căn theo một trong những cái nẹp cửa sổ sau bên phải. Trông thấy nó ngang với đuôi xe bên cạnh thì đánh hết lái, sau đó nhìn gương hậu bên lái để lùi, đến khi thấy bánh sau có vẻ gần thẳng hàng với xe đỗ phía sau thì lại đánh hết lái ngược lại. Làm đi làm lại vài lần là thành chuyên nghiệp ấy mà.

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: lebaphuc

Thế là bác học bài chưa nhuyễn rồi. thường thì chỉ cần tối thiểu khoảng cách: chiều dài xe mình + 1m là có thể lách xe vào ngon lành. Bác đưa xe của mình song song với xe trước, cách khoảng 30 - 40cm, đuôi xe mình bằng đuôi xe trước. Sau đó đánh hết lái để đưa đuôi xe vào chỗ đỗ, vừa nhả côn từ từ, vừa nhả lái cho đến khi đầu xe mình gần thoát đuôi xe trước thì đánh lái ngược lại. Sau đó căn chỉnh cho chuẩn là xong!
Lần trước có bác nào đưa cái link có trò đỗ xe thì cho bác này tập luyện thêm với nào!

Bác nói vậy nhiều người buồn, vì với một xe du lịch có chiều dài khoảng 4 - 4.5 mét, khi lùi vào một ô trống 5 - 5.5 mét (+1m như bác nói) thì khá vất vả. Không ngon lành như bác nói đâu. Mà mấy đỏ thì bác cho là ngon lành?

Hạng B2
7/2/06
199
5
18

Trích đoạn: cabrio

Trích đoạn: mazspeed

Đó là tây paris, chứ tây berlin mà vậy là nó phạng nhau thật chứ chẳng thua ta đâu. [8D]

Các bác muốn lùi vào chỗ chuẩn thì nên căn theo một trong những cái nẹp cửa sổ sau bên phải. Trông thấy nó ngang với đuôi xe bên cạnh thì đánh hết lái, sau đó nhìn gương hậu bên lái để lùi, đến khi thấy bánh sau có vẻ gần thẳng hàng với xe đỗ phía sau thì lại đánh hết lái ngược lại. Làm đi làm lại vài lần là thành chuyên nghiệp ấy mà.

Nếu là lần đầu tiên lùi như thế xin các pác lưu ý:
- Chọn chỗ lùi mà 2 ce 2 đầu là loại rẻ tiền, phụ tùng dễ thay thế (nhất là xe phía đuôi xe mình) :D
- Cầm sẵn 1 ít tiền trong túi, độ vài triệu để .... cho chắc ăn :D
- Tìm 1 thằng cha nào biết lái xe chỉ đường cho mình lùi
- Nhớ xem xét các thứ (gương, cữ tay .v.v.) để lần sau căn được

Các pác nhớ lặp lại chuyện này cho đến khi .... khi nào thì em cũng không biết nữa [8D]

Hạng B2
8/6/05
360
0
0

Xem ra "quả" pipo số 2 là tiện đủ đường. Vừa đỡ phải đánh vô lăng, lại thêm khỏe. Đề nghị OS khuyến nghị mem bờ học tập! :D

Last edited by a moderator: