Hạng C
11/6/15
545
1.562
93
Quận Bình Thạnh
Đọc tên hãng xe thế nào mới đúng?
Có một sự thật là rất nhiều người phát âm sai tên của các hãng xe. Kể cả các kênh truyền hình hàng đầu cũng dễ dàng mắc lỗi phát âm sai tên hãng. Nên video sau có lẽ sẽ vô cùng bổ ích.[pagebreak][/pagebreak]

Một phần nguyên nhân của việc phát âm sai này đến từ các hãng đến từ nhiều quốc gia khác nhau, từ châu Âu, châu Á đến châu Mỹ. Tên hãng theo đó cũng ảnh hưởng bởi cách phát âm của từng ngôn ngữ. Do vậy, tại triển lãm ô tô quốc tế Geneva Motor Show, trang coches.net đã nhờ các đại diện hãng phát âm chính tên gọi của hãng mình và biên tập lại thành một video thú vị và dễ hiểu.

Mời các bác theo dõi đoạn video sau để kiểm tra xem có thương hiệu nào mình phát âm nhầm từ trước nay không nhé:

Xem từ 0:20
Các hãng xe được đề cập trong video gồm: Abarth, Alfa Romeo, Aston Martin, Audi, Bentley, BMW, Bugatti, Citroen, DS, Ferrari, Fiat, Ford, Honda, Hyundai, Jeep, Koenigsegg, Lamborghini, Lexus, Maserati, Mazda, McLaren, Mercedes-Benz, Mitsubishi, Morgan, Nissan, Opel, Pagani, Peugeot, Porsche, Renault, Seat, Skoda, Subaru, Suzuki, Tata, Toyota, Volkswagen và Volvo.

Trước đó, vì các khách hàng liên tục đọc sai tên, hãng Porsche cũng đã làm một clip ngắn nhằm hướng dẫn mọi người cách phát âm tên hãng xe của mình thế nào cho đúng.

Các bác thường gọi tên các hãng xe hơi như thế nào?
Đọc tên hãng xe thế nào mới đúng?

Theo Coches.net​

Hạng B2
29/9/16
434
56
28
Nhìn tấm hình e cứ tưởng thánh nữ Đọc hãng xe chứ ^^

• Like
Reactions: xlive
16/12/14
144
376
63
Miềng thấy dân mình gần như 100% đọc sai tên hãng Mazda, cứ nghe Mát - đa. Ngay cả mẩu quảng cáo của Vina Mazda Trường Hải mà cũng sai. Hồi trước thấy bọn Tàu sang chúng nó lại phát âm đúng.

• Like
Reactions: Bluetooth847
Hạng C
12/4/13
746
602
93
42
tụi nước ngoài nó đọc Hyundai là [yun:dei] (H câm) ..có vẻ VN mình đọc đúng hơn

Tập Lái
27/7/16
31
8
8
28
BMW phát âm là bê em vê ư, em phát âm sai đó giờ luôn rồi...

Hạng D
8/5/16
2.228
6.065
113
Miềng thấy dân mình gần như 100% đọc sai tên hãng Mazda, cứ nghe Mát - đa. Ngay cả mẩu quảng cáo của Vina Mazda Trường Hải mà cũng sai. Hồi trước thấy bọn Tàu sang chúng nó lại phát âm đúng.

Nhận dạng thương hiệu qua trọng hơn việc đọc đúng theo phát âm chính quốc của người bản địa, đặc biệt là các cách phát âm đã tồn tại theo thời gian. Dân mình đa số vẫn đọc Toyota là "tô yo ta" mà. Giờ đọc "ma dzờ ta" thì chắc chả ai nhận ra đó là Mazda. ;).
Tất nhiên đọc đúng tên theo cách của người bản xứ đọc là rất hay. Hãng nào quan tâm thì làm truyền thoing để dân chúng biết, còn ko thì cũng chả sao.

Hạng C
5/5/16
617
979
93
Đâu phải chỉ riêng bác sai, mấy MC của otosaigon như bác Khoa cũng phát âm sai mà.
Dân mình không hay để ý cái nhỏ, chỉ thích làm chuyện lớn
Bác nói ko chính xác vụ này rồi...
Bài viết này phải hiểu là cách phát âm hãng xe trong tiếng Anh, khi sử dụng ngôn ngữ anh
Còn tụi tàu hay tụi Tây nó phát âm khác, Hàn khác, nên Việt khác là đúng
Ví dụ: bác nói Mes-xi-deskhi ngồi cafe với người Việt ai cũng biết hãng nào, bác nói Mơ-xi-đi ai mà biết
Hoặc Bi-em, bi-em-đup thì biết, còn bác nói Bi-em-vê ai biết
Nhưng nói với tụi Anh thì Mờciđi, biemvi..
Đại loại là vậy... kkk
Ngôn ngữ ko có đúng sai, nó chẳng qua là qui ước chung của cộng đồng trong giao tiếp, cho nên nó phải đựoc đặt trong ngữ cảnh mới phù hợp..
(ai nói các bác cái anh trong clip này phát âm chính xác ráo trọi?!)