Hạng D
10/1/14
2.964
4.650
113
Sài Gòn
View attachment 2913528
View attachment 2913532

Chơi cả tiếng mỹ, tiếng pháp, cả tiếng VN luôn ....
Chỉ cần siêng, chịu khó đọc và tìm tòi, là cốt yếu

Thanks anh, nhớ có lần đã từng làm giấy này nhưng khi về Vn , họ (CSGT) không công nhận và giải thích là : đây chỉ là bản dịch sang một số tiếng của vài quốc gia chứ không phải giấy phép được lái xe trên toàn cõi Vn. Mọi giấy phép phải do phía CP Vn cấp thì mới hợp lệ.

Mà khi tra cứu giấy phép lái xe quốc tế thì phía Mỹ không công nhận ( hiệp ước Viene gì đấy ).
Rỏ chán, không biết đâu mà lần.

• Like
  • Haha
Reactions: Osin and thichmexe
Hạng F
29/10/16
11.592
22.259
113
Pháp
Thanks anh, nhớ có lần đã từng làm giấy này nhưng khi về Vn , họ (CSGT) không công nhận và giải thích là : đây chỉ là bản dịch sang một số tiếng của vài quốc gia chứ không phải giấy phép được lái xe trên toàn cõi Vn. Mọi giấy phép phải do phía CP Vn cấp thì mới hợp lệ.

Mà khi tra cứu giấy phép lái xe quốc tế thì phía Mỹ không công nhận ( hiệp ước Viene gì đấy ).
Rỏ chán, không biết đâu mà lần.
Đúng là bạn phải xin bằng lái international của xứ bạn (hoặc ở sứ quán tại VN)
Sai là khi cầm lái ở VN cần phải có 2 bằng lái , tức là quốc tế và bắt buộc phải kềm bằng lái chính của quốc gia bạn có, chứ 1 cái là không hiệu lực
Đổi bằng lái xe Mỹ sang bằng lái Việt Nam

Tôi từng lái xe bao nhiêu lần ở VN, và cũng được kiểm tra giấy tờ ..và cũng bị phạt vì quá tốc độ.

Tuy nhiên nó cũng tuỳ thuộc vào bạn ở VN lâu hay là chỉ du lịch mà thôi .. và phù hợp với Passport của bạn

• Haha
Reactions: Anhhaiotosg
Hạng D
10/1/14
2.964
4.650
113
Sài Gòn
Đúng là bạn phải xin bằng lái international của xứ bạn (hoặc ở sứ quán tại VN)
Sai là khi cầm lái ở VN cần phải có 2 bằng lái , tức là quốc tế và bắt buộc phải kềm bằng lái chính của quốc gia bạn có, chứ 1 cái là không hiệu lực
View attachment 2914925
View attachment 2914928
Tôi từng lái xe bao nhiêu lần ở VN, và cũng được kiểm tra giấy tờ ..và cũng bị phạt vì quá tốc độ.

Tuy nhiên nó cũng tuỳ thuộc vào bạn ở VN lâu hay là chỉ du lịch mà thôi .. và phù hợp với Passport của bạn

Chắc tại em xui thôi, hay tại em ở Vn quá lâu nên họ … bắt nạt chăng ?

Em nhớ là có đưa đầy đủ giấy tờ ( không có cái Vn cấp phép ).

:p :D :)

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.592
22.259
113
Pháp
Chắc tại em xui thôi, hay tại em ở Vn quá lâu nên họ … bắt nạt chăng ?

Em nhớ là có đưa đầy đủ giấy tờ ( không có cái Vn cấp phép ).

:p :D :)
Không biết bạn ở VN bao lâu, tôi thì chỉ có 4 tuần mà thôi, vẩn xữ dụng 2 bằng (chính) và quốc tế.
Cón ở VN lâu hay không thì
Theo luật thì dưới 3 tháng ....(nếu như trình passport nó có thể kiếm chuyện,)
Thường đến giờ nó sẽ không hỏi passport đâu , nó chỉ hỏi bằng chính và bằng quốc tế (từng bị hỏi)

Tôi nghĩ là bạn dùng 2 quốc tịch cũng có thể dính trong chuyện nầy (Passport vn và giấy tờ như CMND VN) không biết phải như thế không ?

• Love
Reactions: Anhhaiotosg
Hạng D
10/1/14
2.964
4.650
113
Sài Gòn
Không biết bạn ở VN bao lâu, tôi thì chỉ có 4 tuần mà thôi, vẩn xữ dụng 2 bằng (chính) và quốc tế.
Cón ở VN lâu hay không thì
Theo luật thì dưới 3 tháng ....(nếu như trình passport nó có thể kiếm chuyện,)
Thường đến giờ nó sẽ không hỏi passport đâu , nó chỉ hỏi bằng chính và bằng quốc tế (từng bị hỏi)

Tôi nghĩ là bạn dùng 2 quốc tịch cũng có thể dính trong chuyện nầy (Passport vn và giấy tờ như CMND VN) không biết phải như thế không ?

Xui một cái là em chỉ có một quốc tịch thôi anh ơi.

Nên em đi đổi cái bằng Vn cho chắc ăn.

:) :p :D

Hạng F
29/10/16
11.592
22.259
113
Pháp
Xui một cái là em chỉ có một quốc tịch thôi anh ơi.

Nên em đi đổi cái bằng Vn cho chắc ăn.

:) :p :D
Em cũng có 1 quốc tịch thôi, nhưng với kinh nghiệm từng bị hỏi và từng ....bị phạt :):):)

Bạn xem ở đây, nó có câu
"giấy phép lái xe quốc tế phải được xuất trình cùng với giấy phép lái xe nội địa tương ứng."

Có điều là giấy phép lái xe của bên em là vô thời hạn (cũ) và 15 năm (mới), nhưng tương lai sẽ đổi (vào 2033 :):):)) để theo khối EU. Mà không biết đến 2033 em còn sống không đây :):):)

Hạng C
18/8/20
717
6.117
93
40
Em cũng có 1 quốc tịch thôi, nhưng với kinh nghiệm từng bị hỏi và từng ....bị phạt :):):)

Bạn xem ở đây, nó có câu
"giấy phép lái xe quốc tế phải được xuất trình cùng với giấy phép lái xe nội địa tương ứng."

Có điều là giấy phép lái xe của bên em là vô thời hạn (cũ) và 15 năm (mới), nhưng tương lai sẽ đổi (vào 2033 :):):)) để theo khối EU. Mà không biết đến 2033 em còn sống không đây :):):)
Em có cái miễn thị thực, không biết có bị mấy anh cảnh sát bắt nạt không :D :D

Hạng F
29/10/16
11.592
22.259
113
Pháp
Em có cái miễn thị thực, không biết có bị mấy anh cảnh sát bắt nạt không :D :D
Em bị kiểm tra bằng lái chứ chưa bao giờ bị kiểm tra passport cả...đến giờ phút nầy
em vừa đọc trong

Hiện tại mới có đề xuất từ 15 ngày lên 45 ngày ...thử xem thúc đẩy du lịch được không ...chứ em đi không đến 45 ngày đâu ...

Hạng C
31/8/09
745
227
43
Saigon
Có ai chốt lại chỉ cho Mình!
Mình ko có Passport VN (Nó mất tại Mỹ) chỉ xin được Miễn thị thực 5 năm, về VN ko được quá 180 ngày!
Nghe nói Mỹ ko tham gia cái Công ước Vien gì đó.
Vậy, Driver Licence của Mỹ của Mình có thể lấy được bằng kái 4b VN hay ko? Cách làm?
Chân thành cảm ơn!

Mỹ không ký cùng cái hiệp định cùng VN nên bằng Mỹ nếu có bản dịch quốc tế cũng kg dùng được ở VN.

Để đổi bằng VN cần các chứng từ:

1. Dịch bằng Mỹ ra Tiếng Việt, công chứng (kg cần hợp thức hóa LSQ)
2. Photo passport nước ngoài, photo visa VN (có thời hạn 3 tháng trở lên), photo bằng nước ngoài (2x)
3. Đơn chuyển bằng NN -> VN (2x)
4. Các chứng từ gốc để đối chiếu

Ra 252 Lý Chính Thắng, đi thẳng vào nộp hồ sơ. Đóng 135k (+35k phí gửi bằng về nhà của Viettel). Về nhà đợi 10 ngày gửi bằng về. Không nghe bọn cò đứng trong hẻm. Sở ngày nào củng làm việc trong giờ hành chánh.

Hạng F
29/10/16
11.592
22.259
113
Pháp

Các bác đọc kỹ trong 2 mục trên, và dĩ nhiên phải có bằng lái quốc tế đi kèm, nếu chỉ ở VN dưới 3 tháng, thí dụ du lịch , và với điều kiện ....đơn tịch. Nằm mục thứ 3