Hạng B2
15/2/13
138
1
18
Chào các bác,
Bữa giờ em cứ suy nghĩ mãi về các thông tin xxx cài chim mồi xử cánh lái xe. Em đây cũng từng bị xxx "hỏi thăm" mà tình huống xảy ra có nhiều điểm tương đồng. Cứ ấm ức mãi, khó chịu quá nên em đọc lại Nghị định 34/2010, Nghị định 71/2012 và nhận thấy việc chim mồi "cản địa" là vi phạm.
Cụ thể, Điểm d, Khoản 4, Điều 8 Nghị định 34/2010 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ có quy định: "Không nhường đường cho xe xin vượt khi có đủ điều kiện an toàn; không nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên........." thì bị phạt từ 2 xị đến 4 xị. Sau đó, Nghị định 71/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 34/2010 nâng mức phạt đối với hành vi này lên, thành từ 3 xị đến 5 xị.
Em hiểu là, nếu xxx cài chim mồi thật thì chắc họ không phạt hành vi "cản địa" mà em vừa viện dẫn căn cứ. Em dự gắn CMR để đối phó chim mồi. Các bác cho thêm ý kiến với nhé?
Em cám ơn các bác nhiều!

Hạng B2
23/5/12
134
2
18
51
Xế độ nói:
Chào các bác,
Bữa giờ em cứ suy nghĩ mãi về các thông tin xxx cài chim mồi xử cánh lái xe. Em đây cũng từng bị xxx "hỏi thăm" mà tình huống xảy ra có nhiều điểm tương đồng. Cứ ấm ức mãi, khó chịu quá nên em đọc lại Nghị định 34/2010, Nghị định 71/2012 và nhận thấy việc chim mồi "cản địa" là vi phạm.
Cụ thể, Điểm d, Khoản 4, Điều 8 Nghị định 34/2010 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ có quy định: "Không nhường đường cho xe xin vượt khi có đủ điều kiện an toàn; không nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên........." thì bị phạt từ 2 xị đến 4 xị. Sau đó, Nghị định 71/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 34/2010 nâng mức phạt đối với hành vi này lên, thành từ 3 xị đến 5 xị.
Em hiểu là, nếu xxx cài chim mồi thật thì chắc họ không phạt hành vi "cản địa" mà em vừa viện dẫn căn cứ. Em dự gắn CMR để đối phó chim mồi. Các bác cho thêm ý kiến với nhé?
Em cám ơn các bác nhiều!

Điều luật bác viện dẫn đúng rồi, nhưng làm sao để chim mồi bị phạt, dù bác có cam hành trình?

Hạng D
4/11/07
2.961
28
38
53
Nếu bác có gắn CMR thì có bằng chứng là xe truớc không nhường đường! Nhưng Xxx có bắt xe trước không thì cònn tùy bác ah! Nếu xe trước không nhường đường mà bác vượt phải thì vẫn sai đó bác!

Hạng B2
15/2/13
138
1
18
Nói như vậy chỉ còn một cách là cứ từ từ theo đuôi chim mồi thôi sao bác!
laixehainam nói:
Nếu bác có gắn CMR thì có bằng chứng là xe truớc không nhường đường! Nhưng Xxx có bắt xe trước không thì cònn tùy bác ah! Nếu xe trước không nhường đường mà bác vượt phải thì vẫn sai đó bác!

Hạng B2
29/10/10
448
65
28
Có thể hiểu, đã là chim mồi, thì làm sao bị phạt. Chỉ có thể bị phản ánh thôi. Nếu phản ánh có đầy đủ chứng cứ và tạo luồng sóng dư luận phản đối rộng, cơ quan thẩm quyền phải ra tay xử lý thôi. Báo Tuổi Trẻ từng có những phóng sự điều tra hay về những tiêu cực trong lĩnh vực giao thông.

Hạng D
10/8/10
2.610
516
113
Q1 - Tp.HCM
Chắc do các Bác tưởng tượng ra thoai. SG này lỗi đầy bắt còn k hết. Cần gì chim mồi cho mệt. Em nghĩ là xxx không bẩn đến thế đâu.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
Khanh Hung nói:
Báo Tuổi Trẻ từng có những phóng sự điều tra hay về những tiêu cực trong lĩnh vực giao thông.
và đã phải trả giá cho chuyện đó rồi

Hạng D
13/2/11
2.095
790
113
Xế độ nói:
<span style=""color: #0000ff;"">Nói như vậy chỉ còn một cách là cứ từ từ theo đuôi chim mồi thôi sao bác! </span>
laixehainam nói:
Chính xác.
Hồi QL51 chưa phân làn rõ ràng như bây giờ thì em đã bị tóm vì lỗi vượt phải.
Mấy xe trước đang bò trên đoạn đường cho chạy 80, em chịu không nổi vượt phải, kéo theo mấy xe cũng vượt theo em thế là ăn biên bản hết.

Hạng C
2/4/04
756
320
63
rambochip nói:
Xế độ nói:
Chào các bác,
Em cám ơn các bác nhiều!

Điều luật bác viện dẫn đúng rồi, nhưng làm sao để chim mồi bị phạt, dù bác có cam hành trình?

Nếu camera hành trình cung cấp đầy đủ thông tin: tốc độ xe thấp hơn nhiều so với tốc độ tối đa quy định trên tuyến đường đó, có tín hiệu xi nhan - còi - đèn pha xin vượt xe trước suốt một quảng đường dài, phía trước đường trống - không có vật cản, thì có thể báo CSGT để phạt xe trước không nhường đường trong điều kiện cho phép.