O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM
RE: Động cơ Mivec của Grandis

City E đi trung bình 20l/100km , đường trường tại VN 13-14l/100km ,hôm ròi đi KAM thì chỉ 10,5-11L/100km thôi Bác

Hạng B2
1/4/07
298
0
16
44
Hà Nội

Em đi trong thành phố trung bình không tắc đường cũng hêt chưng 17-18l/100km .

Hạng C
5/2/07
781
4
0
45

cao thế cơ á? Con Jolie già nhà emko tắc đường khoảng 14-16, xe các bác công nghệ cao hơn dù 2.4 em nghĩ cũng cỡ đó thôi hà! Chắc là cây xăng uống hộ bác 1 phần rồi!
Như bác Medusa nói khi đi Caravan Campudia thì khoảng 10 -11l/100km, có thể xăng ở Campuchia có chỉ số octan cao 98( VN thì 92-95) và xăng ko bi pha tùm lum nhất là ko bị uống bớt nên xe đi nhẹ hơn chăng? Thế bác Medusa đổ xăng bên Campuchia, có cảm giác máy êm hơn bốc hơn ko bác?[8|]

Tập Lái
7/8/05
13
0
1

Tớ đi hơn 12k rùi, tp chẳng hơn 15l/100km bao giờ, thỉnh thoảng có cả tắc đường nữa. Các bác đi máu quá....

O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM

Cái này có thể nói là trình kém đó BÁC:D:D. Với lại E thấy ở ngoài có nhiều người cứ băn khoăn hay tìm đủ mọi cách chứng minh CAP ăn xăng nên E bị nhiểm,nói thế cho chắc ăn:D:D:D:D:D
Bác Jắc Q : chạy rất bốc Bác , Grand max dám chạy là 170 km /h lên rất nhẹ nhàng . Các Bác có thể vào bài KAMRAVAN cảm nhận Grandis của Bác BMAN mà đọc sẽ thấy :D:D:D:D 1 giây cho Quảng Cáo:D

Hạng B2
1/4/07
298
0
16
44
Hà Nội

Hay xe em bị sao thật,chạy thì không bốc nhanh,mà TP thì thây không bao giờ dưới 15l/100km kể cả khi không tắc đường

Tập Lái
24/2/07
25
0
0

sao thế nhỉ? Xe iem đường trường chỉ khoảng 10,5 l/100Km xăng 92. Mà cái web gì bên Úc nó cũng nói có 10.4 lít thôi mà. Có lẽ em chạy theo kiểu ông già.:D

Hạng B2
2/5/06
239
5
18
tp/HCM

Trích đoạn: medusa

Bác Jắc Q : chạy rất bốc Bác , Grand max dám chạy là 170 km /h lên rất nhẹ nhàng . Các Bác có thể vào bài KAMRAVAN cảm nhận Grandis của Bác BMAN mà đọc sẽ thấy :D:D:D:D 1 giây cho Quảng Cáo:D

Cái này thì em ghi nhận .
Hôm rồi đi Vũng tàu về TP, đường vắng , em đạp 110 km|h . Có chiếc Grand màu khoai môn đeo biển 72 chạy sau . Bác tài cũng lịch sự không xin đường hay nhá đèn gì cả nhưng bám theo sát quá . Chịu không nổi em phải tấp vô cho vượt , chiếc Mit làm cái vèo , một chốc nhìn thấy trên đường còn nhỏ như con muỗi ... :D:DBác tài chắc phải đạp cỡ 120 -130 gì đó ...!

Hạng B2
14/4/07
234
2
18

Trích đoạn: medusa

Vinastar tung ra sản phẩm mới
Ngày 22/7/2005, Công ty liên doanh sản xuất ô tô Ngôi sao (Vinastar) đã chính thức đưa ra thị trường Grandis 7 chỗ. Đây là lọai xe được nghiên cứu chế tạo theo dòng sedan, 1 xu hướng mới đang thịnh hành trên thế giới và lần đầu tiên xuất hiện tại thị trường Việt Nam.

Vậy Mitsubishi Grandis khác biệt gì với các loại xe khác đang có mặt tại thị trường? Câu trả lời là rất nhiều!
...............................
Nhưng hơn hết là động cơ MIVEC 2.4 L 16 van thế hệ mới ứng dụng công nghệ điều khiển điện tử có thể hiệu chỉnh thời gian đóng mở xu-páp để tối ưu hóa tính năng hoạt động trong mọi điều kiện lái xe. Cùng với động cơ MIVEC, hộp số tự động INVECS II tự động lựa chọn tỉ số truyền thích hợp và thời điểm chuyển số theo ý thích của từng lái xe.
Không chỉ động cơ và hộp số sử dụng công nghệ cao, những thiết bị và giải pháp an toàn như khung xe RISE, hệ thống chống hãm cứng phanh (ABS), hệ thống phân bố lực phanh điện tử (EBD), hệ thống túi khí đôi, hệ thống hỗ trợ phanh và khóa cửa an tòan cho trẻ em cũng là sự cam kết về mức độ an tòan cao nhất cho người ngồi trong xe. Ngòai ra, động cơ chỉ họat động khi được kích họat bằng chìa khóa đã đăng ký với hệ thống chống trộm khởi động động cơ.
....................................................................
Theo Saigon News
E biết có thế :D để tìm tiếp:D
Bác MEDUSA ơi, cho em bổ sung chút nha !
MIVEC của MIS hơi bị hay là nó còn thay đổi cả khỏang nâng của súp-pap nạp nữa chứ không chỉ là thay đổi thời gian đóng mở đâu. Nó chỉ làm việc ở số vòng quay động cơ cao (em nghe nói là trên 3.500rpm) vì khi đó mới cần nhiều gío nạp để . . .
MIS cũng có nhiều cái hay nhưng mà không giới thiệu gì hết, cho nên bán chậm hơn mấy thằng khác ??? Mấy bác có nghĩ zậy không ?

VIP CARD MEMBER
8/1/06
292
0
16
41
Hà Nội

Theo em biết:
MIVEC = Mitsubishi Intelligent Valve Electronic Control : hệ thống van điều khiển điện tử thông minh. Phần sau như bác Medusa đã trình bày.
Ngoài ra i-VTEC của Honda = intelligent - Valve Timing Electronic Control: hệ thống điều khiển thời gian đóng mở van điện tử thông minh (trình em "còi", nếu dịch sai các bác góp ý em với ạ :D)
VVT-i của Toyota = Variable Valve Timing - intelligent : hình như cũng là điều khiển thời gian đóng mở van thông minh.
Duratec của Ford thì block máy đúc bằng hợp kim nhôm, em không biết lắm về "thằng cha" này.

Tầm hiểu biết của em có hạn, mong các bác chỉ giáo:D