Hạng B2
19/6/15
356
30.205
103
Tỷ lệ du học sinh có khả năng ở lại làm việc sau khi học xong là cực thấp. 95% phải trở về VN và đa số đều không có lợi thế bằng các bạn học tại VN.

Vậy em hỏi các anh đang có ý định và đã cho con du học. Mục đích cho con du học của các anh là gì ạ?

Nhân tiện em đọc bên thớt anh B2, vụ tư duy của các em du học sinh về không khá hơn, tệ hơn là kém hơn, các bạn học tại VN, em đã nghe khá nhiều ý kiến trước kia từ người tuyển dụng cũng như những người làm chung với các em DHS, hôm nay lại nghe thêm các anh bàn.

Nên tìm đường ở lại Úc luôn anh ạ, về đây dở ông dở thằng chán lắm. Mình phỏng vấn mấy em du học về và thường không tuyển, đa số atsm, hỏi sâu chuyên môn thì chả biết mấy. Bọn dân Úc gốc học từ mẫu giáo tới hết trung học của Úc cũng đầy bạn đi móc cống mà, nên anh đừng kỳ vọng cao quá rồi tạo áp lực cho con, tội nó.
Trường hợp thực tế em tiếp xúc thấy các bạn trẻ du học nước ngoài về với tốt nghiệp đại học kinh tế thì du học sinh chỉ hơn mỗi trường làng về khoản tiếng Anh. Những thứ còn lại thì thì ngang ngang nhau hết. Kiến thức xã hội VN có khi các bạn trong nước am hiểu hơn á.
Hồi xưa còn hơn tiếng Anh

Bây giờ thì chưa chắc á
E thấy các bạn DHS sau khi về nước thì ngáo ATSM 1 thời gian, nếu trở về mặt đất được thì sẽ tiến nhanh hơn trong cuộc đua đường trường.
Nhưng có vẻ hơi hiếm, toàn ngáo với ngáo...

Hạng B1
10/6/20
99
9.527
83
Nếu du học và bươn chải kiếm việc làm thêm, sau đó bươn chải kiếm việc chính được thì về VN nó sẽ xuất sắc.
Em họ em mấy đứa, đứa nào ba mẹ lo cho nhiều là không ra sao (dở ông dở thằng).
Đứa nào bố mẹ "cố quá", đại loại giống anh b2 chạy tiền từng đợt, đi làm thêm nó cũng đã là leader, tốt nghiệp xong làm vài năm là thành key person.
Đừng đổ tại du học nghen, thất bại là do cho đi học mà o bế quá thôi

Hạng B2
19/10/13
427
4.566
93
Nếu du học và bươn chải kiếm việc làm thêm, sau đó bươn chải kiếm việc chính được thì về VN nó sẽ xuất sắc.
Em họ em mấy đứa, đứa nào ba mẹ lo cho nhiều là không ra sao (dở ông dở thằng).
Đứa nào bố mẹ "cố quá", đại loại giống anh b2 chạy tiền từng đợt, đi làm thêm nó cũng đã là leader, tốt nghiệp xong làm vài năm là thành key person.
Đừng đổ tại du học nghen, thất bại là do cho đi học mà o bế quá thôi
Mợ này ít vô CNL nên hiểu lầm anh b2 rồi, tội ảnh lắm

DMG confirmed
Hạng C
21/9/14
688
5.431
93
43
do bản thân từng đứa cả thôi
cha mẹ thì cứ lo được cái môi trường nào tốt nhất cho con cái trong khả năng là ok, còn thành gì thì do tụi nó cả. cố quá lại kỳ vọng nhiều...

Tập Lái
19/9/14
1
102
28
48
Học quốc tế từ 1-12, đến năm cuối cấp tìm trường DH nào trong nước để học và sử dụng vốn TA hiệu quả, cho ko uổng phí 12 năm học- Kết cục tìm ko ra dc trường nào xứng tầm, hoặc trường top cao ngoài khả năng của mấy ẻm, buộc phải ra đi tìm đường cứu nước thôi ah,đó cũng là 1 trong vô vàn lý do du học.