Hạng C
11/6/08
513
2.465
93
Chào các bác,
Vừa rồi em có đi tour du lịch bờ đông nước Mỹ. Em đi tự túc, nghĩa là tự book tour, tự book vé, khách sạn...

Tour 4 ngày, 3 đêm. Đi qua các thành phố: Boston, Washington DC, New York, Philadelphia và Niagara Falls (giáp biên giới Canada). Tour này vận chuyển bằng xe bus. Xuất phát từ thành phố Boston. Để hiểu rõ hơn hành trình tour này, em mời các bác đi cùng với em. Now let's go !

Du lịch bờ Đông nước Mỹ: Em mời các bác đi cùng !

Đây là cây cầu chia ranh giới giữa 2 nước Canada và Mỹ, dưới thác Niagara nổi tiếng !

Last edited by a moderator:
Hạng C
11/6/08
513
2.465
93
Điều trước tiên, em xin nói đến các vấn đề về thủ tục giấy tờ: CẦN và ĐỦ
Cần:
1. Hộ chiếu và visa Mỹ
2. Thẻ Visa hoặc Master... : Vì khi check in hotel tại Mỹ, họ buộc mình phải có thẻ, và trong khi check in thì họ sẽ ""mượn"" thẻ để note lại, phòng khi trường hợp đồ đạc hoặc sử dụng mini bar trên phòng thì họ sẽ charge tiền trong thẻ. Và thêm 1 điều nữa, khi đi UBER hoặc đi Lyft tại Mỹ, họ k lấy tiền mặt, hoàn toàn sử dụng thẻ, và khi book xe phải charge tiền trước trong thẻ.
3. Tiền mặt: (khoảng 1,000USD - 3,000USD): trong tour, hướng dẫn viên sẽ lấy tiền mặt, vì mình sẽ tiêu tốn những trường hợp như: Vé vào cửa các khu du lịch, đi thuyền ra thác Niagara, đi tàu ra Tượng Nữ Thần Tự Do, nhà kính, tiền típ cho HDV và tài xế.....
4. In tất cả các loại giấy tờ chứng minh mình đi tour, book hotel, book vé máy bay đi và về: Nhân viên tại immigration chắc chắn sẽ hỏi.
5. Tiếng Anh: Biết sơ sơ thôi cũng OK.
Đủ:
1. Nên mua bảo hiểm trong những ngày đi tour. Vì đi có 1 mình nên việc mua bảo hiểm cũng rất cần thiết, nếu không mua cũng được. Dịch vụ y tế tại Mỹ là rất đắt.
2. Mang theo thuốc cảm cúm, tiêu chảy, đau bụng....
3. Lưu số điện thoại của Lãnh sự quán Việt Nam tại Mỹ
4. Nên roaming số điện thoại khi còn ở việt Nam. Nếu quên, qua Mỹ thì sẽ không có sóng cho số điện thoại của mình. Lúc này có roaming cũng không được. Em qua đây thì bắt sóng T-Mobile rất tốt.
5. Download ứng dụng UBER tại Việt Nam trước khi qua Mỹ. Ứng dụng Lyft không có tác dụng tại Việt Nam.

Tùy theo thời điểm mà mình book tour sẽ thay đổi địa điểm tại các nơi đến, ví dụ book tour vào mùa đông, thác Niagara sẽ không hoạt động vì rất lạnh, nước có thể đóng băng.

Hành lý thông thường là 2 kiện, mỗi kiện tối đa 23kg (50 pound), và hành lý xách tay là 7kg.

Trên đây là những thủ tục CẦN và ĐỦ cho chuyến tour tại bờ Đông nước Mỹ.

Hạng C
11/6/08
513
2.465
93
Vào trung tuần tháng 3/2023, sau khi ""renew"" visa, em dự định làm tour bờ Đông nước Mỹ. Trước hết là thời gian đi tour vào tháng 10, vì tháng 10 có mức vé máy bay thấp nhất trong năm :).
Rãnh thời gian là em check các tour, tham khảo Viettravel toàn thấy giá khủng: 98 triệu ~~ hơn 100 triệu. Vì vậy em quyết định tham khảo các tour local trong nước Mỹ. Cuối cùng em tham khảo được trang web: www.tours4fun.com là OK nhất. Và em đã chọn được tour vận chuyển bằng phương tiện xe bus với 4 ngày, 3 đêm, qua các thành phố như đã nói trên. Xuất phát từ thành phố Boston. Và thế là em quyết định book tour này.

Lưu ý 1 điều là mình phải check book vé máy bay trước khi book tour.

Sau khi đã book vé máy bay, book tour xong xuôi, em book hotel.

Vì đi 1 mình nên giá hotel cũng như giá tour khá cao so với đi 2 người.

Book hotel càng gần nơi hẹn càng tốt: ít tốn tiền đi UBER.

Tour này em book từ ngày 5/10 ~~ 8/10, cho nên phải đến trước ngày 5/10 ít nhất là 1 ngày.

Bảo hiểm thì em chọn www.worldnomads.com. Chọn mức Bảo hiểm level 2 (~~138.02USD)

Xong xuôi, em đợi đến ngày lên đường thôi ;) !

Buổi sáng sớm ngày 3/10/2023, em khăn gói quả mướp với 2 chiếc vali cồng kềnh bắt đầu khởi hành lúc 4g sáng.

Đã đến sân bay TSN:
Xem bảng tìm quầy làm thủ tục check in: Chuyến bay NH 834, quầy K.

Tưởng mình đến sớm, ai dè 1 hàng dài xếp hàng luôn .

Cũng sắp đến nơi check in rồi.

Sau khi cân hành lý, lấy vé là em đứng xếp hàng chờ xuất cảnh. Vé đã có: Chuyến đi này em phải transit 3 máy bay lận, nên 3 vé.

Xuất cảnh: Khá đông người.

Sau khi qua cửa xuất cảnh, em đến gate 19. Lúc này là 05:59 phút. 06:25 mới lên máy bay.

Quang cảnh mọi người chờ đợi.

em đi chiếc này:

Sau thời gian chờ đợi, cuối cùng giờ khởi hành cũng đã đến: mới gọi group 2 thôi, mình group 5 đợi tiếp :(

Rốt cuộc thì cũng được lên máy bay. Trên đường vào máy bay:

Hạng C
11/6/08
513
2.465
93
Chỗ ngồi có cổng USB sạc điện thoại và điện 110VAC cho laptop.

Màn hình trước chỗ ngồi hiển thị thông tin chuyến bay

Thời gian bay từ TPHCM đến sân bay Narita - Nhật là 5 tiếng 01 phút, với khoảng cách là 4,276km.
Trên máy bay chẳng biết làm gì ngoài ăn, ngủ, xem phim và.... đi vệ sinh

Đến giờ ăn: chỉ có 2 loại như sau:

option B có vẻ ngon:

Sau giờ ăn, em lại xem phim, ngủ , chẳng mấy chốc đã đến sân bay quốc tế Narita

Sau khi xuống máy bay, em đi theo hướng transfer để đổi máy bay to hơn, chuẩn bị cho đường bay dài hơn

Sân bay Narita sạch sẽ, đẹp lắm, mọi thứ chỉnh chu và ngăn nắp