Hạng B2
25/11/05
102
0
0
Hà Nội
Em có 1 ít dữ liệu (chủ yếu các file Words, Excel) ghi vào đĩa CD để từ năm 2003. Bi giờ sử dụng thì vẫn Exploirer được đĩa, vào được từng thư mục, view từng file, nhưng không thể mở hay copy được vì máy báo k đọc được file.

Bác nào có kinh nghiệm cứu dữ liệu thì giúp em cái.

Hạng B2
26/9/04
340
25
18
52
RE: Dữ liệu trong đĩa CD để lâu ngày

Sau khi lau sạch rồi thì bác bỏ thử vào máy khác, có khi lại đọc được!

Hạng B2
11/8/04
217
144
43
HCMC

Có một việc nữa là lúc ghi năm 2003 xong, bác có thử lại ko?

Có một lần tôi cũng chủ quan, ghi từ đĩa cứng sang CD. Ghi xong dùng explore kiểm tra thấy đủ cả files nên xóa đĩa cứng đi. Sau khi xóa xong, mở file từ CD thì mới chết đứng. Chỉ 1/3 thư mục đầu tiên là mở được, 2/3 thư mục còn lại thì bị tình trạng y như bác. Đó cũng là một kinh nghiệm, sau khi ghi xong thì fải thử tất cả lại. Hơi mất thời gian nhưng chắc chắn.

Thân,

Hạng B2
4/9/05
347
3
18
57
Ha Noi
www.scosche.com

Thực ra Em cũng đang nghĩ xem có thiết bị gì lưu trữ lâu dài
Còn CD theo Em nghĩ Bác nên in tốc độ chậm thì giữ được lâu hơn

Hạng B2
25/11/05
102
0
0
Hà Nội

Em có nghe có phần mềm để cứu dữ liệu CD thì phải. Một số quảng cáo trên Mua bán của mấy chuyên gia IT cũng nói cứu, và phục hồi dữ liệu...

Hạng B2
1/11/04
214
1.657
93

Không phải đâu các bác ơi.Dù đĩa CD xịn hay dỏm cũng vậy,lưu lâu ngày sẽ bị hư và mất dữ liệu.Dĩa xịn thì cũng được 3 năm là cùng,dĩa dỏm chắc cỡ 1 năm.Tốt nhất là bác khi lưu vào dĩa nên dịnh kỳ lưu sang dĩa mới để bảo vệ dữ liệu.Còn trường hợp hiện tại,nếu bác thử hết mọi cách mà vẫn không đọc dữ liệu được,bác nên dùng một chương trình phuc hồi dữ liệu của ổ cứng,vì khi xóa dữ liệu vẫn có thể khôi phục được,có điều tỷ lệ thành công cũng khá thấp....Chúc bác mau lấy lại được dữ liệu.

Hạng B2
10/10/05
360
70
28

Để lưu trữ 1 cái CD tốt thì cần nhiều yếu tố lắm:
1. Chất lượng CD ghi thế nào? CD tàu gia công thì làm sao bảo quản dữ liệu tốt được!
2. Đầu ghi của bác có ngon ko?
3. Tốc độ ghi càng chậm càng chắc (8x là vừa, E toàn ghi ở tốc độ này)
4. Bảo quản CD ra sao? (Phải chống ẩm, nấm mốc, chống nóng, không được cho tiếp xúc trực tiếp với ánh sáng mặt trời, ....)
5. Đĩa có bị xước hay không?
....
Còn rất nhiều vấn đề bác ạ!
Cách đây khoảng 1,2 năm gì đó, E có nghe hóng hớt 1 câu chuyện: Có bọn nào cứu được CD dữ liệu bằng cách mài hay phá đĩa CD cách nào đó mà lại lấy được dữ liệu. Thế mới tài! Nhưng chỉ khi nào bác xác định vứt cái CD đi thì mới chơi trò 5 ăn 5 thua này thôi![8|]

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.337
113

Bác cashier nên tiến hành theo như hướng dẫn của bác Milicaanj.
Nếu trường hợp vẫn không được thì có thể thực hiện giải pháp cấp cứu như sau:

- Kiếm một cái ổ đọc càng mới càng tốt (nếu có ổ ghi thì càng hay).
- Dùng một chương trình đọc nội dung đĩa dưới dạng dữ liệu thô kiểu như: http://www.jufsoft.com/badcopy/

Hy vọng giải pháp này có thể cứu được phần lớn dữ liệu của bác!

P/S: Nếu đĩa khó đọc vì mặt đĩa bị xước thì anh em có một cái máy mài mặt chuyên dụng kiểu như ở đây: http://www.discgotech.com/products_cube.html . Trước đây, tôi nhớ có nghe quảng cáo một cửa hàng ở Hàng Bài nhập máy này về để làm dịch vụ, không biết bây giờ còn không?