Hạng F
Super Moderators
11/2/15
7.382
17.966
113
Lâm Đồng
Đừng để trẻ trên xe một mình dù chỉ một phút
Hôm qua 6/8, một học sinh lớp 1 Trường quốc tế Gateway (Hà Nội) tử vong trên xe đưa đón học sinh do cháu ngủ trên ôtô và những người phụ trách đã quên gọi cháu. Khi phát hiện ra, cháu đã bất tỉnh và cơ thể trong tình trạng tím tái.

Tai nạn thương tâm này là lời cảnh tỉnh dành cho tất cả mọi người về việc "Đừng bao giờ để trẻ trên xe một mình dù chỉ một phút"

"Thông điệp không để trẻ một mình trên xe" đã được Mỹ tuyên truyền từ nhiều năm qua. Bởi cứ 10 ngày thì lại có 1 trẻ thiệt mạng tại Mỹ liên quan đến thói quen xấu này của cha mẹ. Nhưng tại Việt Nam, do văn hóa đi ô tô chưa phổ biến nên thông điệp này vẫn chưa được quan tâm đúng mức.

Người mẹ để lại cậu con trai bé bỏng trong xe ô tô và vào siêu thị. Sau ít phút, cậu bé mướt mồ hôi, kêu khóc rồi lịm dần.

Tại Mỹ, từ tháng 1 đến tháng 5/2018, đã có 6 trẻ em bị tử vong trên xe. Mỗi năm thì trung bình 37 trẻ mất vì lý do này. Nguyên nhân đến từ sự vô tâm và hay quên của người lớn.

Trong đó, hơn 70% là các bé chưa tới 2 tuổi, và hơn nửa do bị bỏ quên trong xe. Nhiều trường hợp trẻ bị bỏ quên và không thể tự thoát ra ngoài. Đặc biệt, gần 20% trường hợp tử vong do người trông nom trẻ cố tình để trẻ trong xe.

Để hở kính xe hay đỗ dưới bóng râm không giúp xe mát hơn.
Nghiên cứu đến từ hai trường đại học Mỹ là Arizona State University và University of California at San Diego School of Medicine cho thấy nhiệt độ tăng cao từ những chiếc xe hơi đậu ngoài nắng có thể ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe con người, thậm chí gây tử vong. Nghiên cứu của hai trường đại học này tập trung vào những tác hại với trẻ dưới 2 tuổi - đối tượng dễ bị "bỏ quên" trên xe nhất.

Theo thực tế, có nhiều bậc phụ huynh suy nghĩ rằng chỉ cần để con trên xe, chạy vào siêu thị mua sắm nhanh rồi ra ngay sẽ không có vấn đề gì. Tuy nhiên, trong khoảng thời gian từ 30 phút - 1 tiếng đồng hồ, dưới sức nóng trên cao và dưới mặt đường, chiếc xe trở thành một "nhà kính" mini, gây sốc nhiệt cho trẻ hoặc thú cưng trên xe. Ở trong xe, cơ thể trẻ tăng lên 40 độ C và không thể giải nhiệt, gây ra chứng thân nhiệt cao (hyperthermia).

Thân nhiệt của trẻ em có thể tăng nhanh hơn gấp 3 đến 5 lần so với người lớn. Sốc nhiệt xảy ra khi thân nhiệt vượt quá 40 độ C và nếu đạt mức gần 42 độ C có thể dẫn đến tử vong.

Ở các bãi đỗ xe tại Mỹ, người ta có quyền đập vỡ kính xe khi thấy bất kỳ trẻ em hay thú cưng nào bị bỏ lại một mình trong xe.

Nghiên cứu thực hiện trên 6 mẫu xe thuộc 3 loại: sedan, xe đô thị cỡ nhỏ và xe minivan. Trong 3 ngày thử nghiệm với nhiệt độ 38-40 độ C ở bang Arizona, các nhà nghiên cứu đo được như sau:

- Các xe đậu trực tiếp dưới nắng: Trong vòng 1 giờ cabin trung bình nóng lên 47 độ C. Trong đó, táp lô nóng 70 độ C, vô lăng nóng 53 độ C, các ghế nóng 51 độ C.

- Các xe đậu vào thời điểm tương tự nhưng dưới bóng râm: Trong vòng 1 giờ cabin trung bình nóng lên 37 độ C. Trong đó, táp lô nóng 47 độ C, vô lăng nóng 42 độ C, các ghế nóng 41 độ C.

=> Với nhiệt độ này thì dù đậu dưới bóng râm hay dưới trời nắng trực tiếp thì ảnh hưởng với sức khỏe của trẻ cũng không thay đổi. Do từ 40 độ C là nhiệt độ đã có thể gây ra các chấn thương với não bộ, nội tạng...

Dù ô tô đậu dưới bóng râm hay dưới trời nắng thì nhiệt độ trong xe cũng cực kỳ cao, gây say nắng và chấn thương não bộ, nội tạng và nguy hiểm đến tính mạng trẻ em

Hyundai cũng sẽ áp dụng chức năng cảnh báo hàng ghế sau Rear Occupant Alert tiêu chuẩn trên mọi dòng xe từ 2020 để ngăn tình trạng này

Do đó, xin các bậc phụ huynh và những người chăm sóc trẻ em hãy ghi nhớ:
ĐỪNG BAO GIỜ BỎ TRẺ TRÊN XE MỘT MÌNH

Đừng để những sự việc thương tâm như thế này xảy ra lần nữa.

Xin đừng để quên con trong xe

Đừng để trẻ trên xe một mình dù chỉ một phútĐừng để trẻ trên xe một mình dù chỉ một phútĐừng để trẻ trên xe một mình dù chỉ một phútĐừng để trẻ trên xe một mình dù chỉ một phút

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: xlive and VHMK
Hạng F
Super Moderators
11/2/15
7.382
17.966
113
Lâm Đồng
Bé trai lớp 1 (6 tuổi, nhà ở phố Trung Hòa Cầu Giấy, Hà Nội) được bố mẹ đưa đến điểm xe buýt để đến trường Phổ thông liên cấp quốc tế Gateway tại phố Yên Hòa lúc 7h sáng 6/8. Đến 16h cùng ngày, phụ huynh nhận tin của giáo viên chủ nhiệm lớp nói không thấy cháu bé đâu.
Khoảng 16h khi đưa học sinh ra về, nhà trường phát hiện nam sinh bất tỉnh trên xe buýt, người tím tái nên đưa vào phòng y tế của trường sơ cứu, sau đó đưa tới Bệnh viện E.
Cháu bé tử vong là con trai duy nhất của vợ chồng anh Lê Văn Sơn. Hôm nay là buổi đi học thứ hai của cháu ở trường Gateway.

Tôi đọc mà tôi tức quá các bác à. Trường quốc tế cái kiểu gì vậy

Hạng B2
2/3/15
265
310
63
tphcm
Có những chuyện ko thể ngờ đc các bác ạ. Con em cũng học ở 1 trường điểm cạnh chùa 1 cột thủ đức. Ấy là đầu năm lớp 1 ,mới chuyển từ mẫu giáo qua. Hôm đó lễ gì đó bé chỉ học 1 buổi ,nhưng cô ko báo qua đt mà biểu học sinh ghi vào vở, bé quên đưa em xem nên đâu biết. Đến khoảng 12g trưa thì có 1 chị bán cá ngoài chợ gần nhà chở bé về nói thấy nó lang thang gần ngã tư bình thái. Thật em muốn rớt tim ,hỏng biết gặp người xấu hay bé băng qua ngã tư bình thái thì chuyện gì xãy ra vì nhà em bên phước long cách trường mấy cây số lận và bé đã vượt qua mấy ngã tư rồi.hỏi ra thì còn 1 bé đi với nó nữa nhưng ngã khác em lại phải tìm mọi cách llac với gđ bé kia để tìm , mai là có tiệm hớt tóc giữ bé lại và lhe với gia đình bé.em thấy sự việc khá nghiêm trọng nhưng em chỉ gặp bgh yêu cầu chấn chỉnh ko để xảy ra trường hợp tương tự nữa.trường thì giải thích do mới tuyển a bảo vệ cổng sau mới nên chưa quen lơ đểnh để bé ra ngoài.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
Super Moderators
11/2/15
7.382
17.966
113
Lâm Đồng
Có những chuyện ko thể ngờ đc các bác ạ. Con em cũng học ở 1 trường điểm cạnh chùa 1 cột thủ đức. Ấy là đầu năm lớp 1 ,mới chuyển từ mẫu giáo qua. Hôm đó lễ gì đó bé chỉ học 1 buổi ,nhưng cô ko báo qua đt mà biểu học sinh ghi vào vở, bé quên đưa em xem nên đâu biết. Đến khoảng 12g trưa thì có 1 chị bán cá ngoài chợ gần nhà chở bé về nói thấy nó lang thang gần ngã tư bình thái. Thật em muốn rớt tim ,hỏng biết gặp người xấu hay bé băng qua ngã tư bình thái thì chuyện gì xãy ra vì nhà em bên phước long cách trường mấy cây số lận và bé đã vượt qua mấy ngã tư rồ.hỏi ra thì còn 1 bé đi với nó nữa nhưng ngã khác em lại phải tìm mọi cách llac với gđ bé kia để tìm , mai là có tiệm hớt tóc giữ bé lại và lhe với gia đình bé.em thấy sự việc khá nghiêm trọng nhưng em chỉ gặp bgh yêu cầu chấn chỉnh ko để xảy ra trường hợp tương tự nữa.trường thì giải thích do mới tuyển a bảo vệ cổng sau mới nên chưa quen lơ đểnh để bé ra ngoài.
Trời đất

Hạng F
29/10/14
8.524
11.193
113
Có những chuyện ko thể ngờ đc các bác ạ. Con em cũng học ở 1 trường điểm cạnh chùa 1 cột thủ đức. Ấy là đầu năm lớp 1 ,mới chuyển từ mẫu giáo qua. Hôm đó lễ gì đó bé chỉ học 1 buổi ,nhưng cô ko báo qua đt mà biểu học sinh ghi vào vở, bé quên đưa em xem nên đâu biết. Đến khoảng 12g trưa thì có 1 chị bán cá ngoài chợ gần nhà chở bé về nói thấy nó lang thang gần ngã tư bình thái. Thật em muốn rớt tim ,hỏng biết gặp người xấu hay bé băng qua ngã tư bình thái thì chuyện gì xãy ra vì nhà em bên phước long cách trường mấy cây số lận và bé đã vượt qua mấy ngã tư rồi.hỏi ra thì còn 1 bé đi với nó nữa nhưng ngã khác em lại phải tìm mọi cách llac với gđ bé kia để tìm , mai là có tiệm hớt tóc giữ bé lại và lhe với gia đình bé.em thấy sự việc khá nghiêm trọng nhưng em chỉ gặp bgh yêu cầu chấn chỉnh ko để xảy ra trường hợp tương tự nữa.trường thì giải thích do mới tuyển a bảo vệ cổng sau mới nên chưa quen lơ đểnh để bé ra ngoài.
Cái này do pác dạy con pác ơi. Con em dạy là ko bao giờ được ra khỏi cổng trường. Tan học ra cổng chưa thấy ba mẹ đón phải quay vào trường chơi trong sân. Ko bao giờ đi theo bất cứ ai dù người đó có nói gì. Ba mẹ ko bao giờ nhờ bất cứ ai đón con. Nên ko bai giờ được đi theo ai cho dù người đó nói ba mẹ nhờ đón.

Hạng B2
2/3/15
265
310
63
tphcm
Trời đất
Dạ, nó đi lang thang được nữa đoạn đường rồi đó bác qua gần 4,5 ngã tư đầu trần giữa 12g trưa ,lưng thì vác cái cặp gần 1/2 trọng lượng cơ thể, mồ hôi chảy ròng ròng, quá bức xúc và xót con, nhưng thấy cũng may là chưa xảy ra việc xấu nhất và thầy hiệu trưởng cũng biết là sự việc nghiêm trọng nên em cũng ko làm lớn chuyện chỉ mong thầy chấn chỉnh.và bé kia thì cũng ko bị gì.

Hạng B2
2/3/15
265
310
63
tphcm
Cái này do pác dạy con pác ơi. Con em dạy là ko bao giờ được ra khỏi cổng trường. Tan học ra cổng chưa thấy ba mẹ đón phải quay vào trường chơi trong sân. Ko bao giờ đi theo bất cứ ai dù người đó có nói gì. Ba mẹ ko bao giờ nhờ bất cứ ai đón con. Nên ko bai giờ được đi theo ai cho dù người đó nói ba mẹ nhờ đón.
Dạ, một phần nó quá nhỏ, một phần ko lường trc, thường thì ô bảo vệ cổng trước rất kỹ ko cho bé nào ko có ph đón ra cổng.nó chờ hoài ko thấy đón nên rủ thằng bạn nữa đi liều , sau sự việc này thì em mới rút k/n dạy nó rất kỹ ạ.

• Like
Reactions: VHMK